ผู้เขียน หัวข้อ: V.3.56.4.22 ทะเบียนผู้ป่วยความดันโลหิตสูงมีปัญหาครับ????  (อ่าน 7687 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toptech สวนทองพันธุ์ไม้สุโขทัย

• Full Member
  • สวนทองพันธุ์ไม้ จ.สุโขทัย
  • Respect: 0
เรียน อาจารย์ทุกท่าน

ขอรบกวนปรึกษาหน่อยครับ ไม่ทราบว่าเวอร์ชั่นที่บันทึกทะเบียนผู้ป่วยความดันโลหิตสูงได้ครับ (ที่เมนูระบบผู้ป่วยนอก>คลินิกพิเศษ>ทะเบียนผู้ป่วยโรคเบาหวาน/ความดันโลหิตสูง ผมตามมาตั้งแต่เวอร์ชั่น 3.56.1.30 จนถึง 3.56.4.22
        ปรากฎว่าที่ TAB ลงทะเบียนความดันยังใช้งานไม่ปกติครับ อาการคือ คลิกปุ่มลงทะเบียนใหม่แล้วลงทะเบียนผู้ป่วย (นาย A) ไป 1 ราย แล้วกดบันทึกได้
แต่เมื่อมาค้นหาผู้ป่วย (นาย A) ในทะเบียนกลับไม่พบ เมื่อกลับไปดูใน Database ตาราง Clinicmember ก็มีข้อมูลของผู้ป่วย (นาย A) ในระบบ
เมื่อมาลองลงทะเบียนใหม่ผู้ป่วย (นาย A) ซ้ำอีกครั้ง กลับไม่มีหน้าต่าง popup ขึ้นมาโชว์ว่า "ผู้ป่วยเคยถูกลงทะเบียนแล้ว" ทำให้ User มีปัญหาในการใช้งานครับ
        สำหรับในส่วนของ TAB ลงทะเบียนเบาหวานใช้งานได้ตามปกติครับ

ขอบพระคุณครับ
ท๊อป ICT
รพ.ศรีสังวรสุโขทัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 11:26:19 AM โดย Toptech สวนทองพันธุ์ไม้สุโขทัย »
ธนัญชกร  เชยวัดเกาะ
Admin
ศูนย์ ICT รพ.ศรีสังวรสุโขทัย

http://www.gardengolden.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: V.3.56.4.22 ทะเบียนผู้ป่วยความดันโลหิตสูงมีปัญหาครับ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:42:15 AM »
0
ลองปรับสถานะผู้ป่วย ที่ default เป็ย ยังรักษาอยู่---------> NONSELECT ดูครับ..แล้วกดค้นหา เจอหรือไม่ ถ้าเจอ แสดงว่า..ข้อมูลไม่ได้บันทึกในส่วนสถานะของโรคของHN นั้นอย่างถูกต้อง ระบบจับ Floag Code ของ clinic_member_status_id ครับ..และ 1หรือ2หรือ3  ต้องถูกต้องตามโปรแกรมเท่านั้น คิดเองไม่ได้..จะปรับได้แค่ คอลัมน์ provis_typedis ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Toptech สวนทองพันธุ์ไม้สุโขทัย

Re: V.3.56.4.22 ทะเบียนผู้ป่วยความดันโลหิตสูงมีปัญหาครับ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:00:43 PM »
0
ลองทำตามที่ อ.เกื้อกูลแนะนำแล้ว ไม่พบ HN ที่ค้นหาเลยครับ
จริงๆ แล้ว ผมเขียนคิวรี่เพื่ออัดข้อมูลผู้ป่วยโรคเรื้อรังที่ยังไม่มีในทะเบียนครับ เพราะว่ามีปัญหาเกี่ยวกับส่งออก 21 แฟ้ม แล้ว Chronic ไม่มีข้อมูล
ก็เลยใช้คิวรี่ Insert ข้อมูล เข้าไปตามด้านล่างนี้ครับ
ผลที่ได้ >> 1. ส่งออก 21 แฟ้มได้ข้อมูล Chronic ครบทุกฟิลด์ตามโครงสร้าง 21 แฟ้ม มีทั้งรายที่เป็น DM และ HT
                  2. ทะเบียน DM สามารถค้นหาข้อมูลผู้ป่วยที่ลงทะิเบียนไปแล้วได้
                  3. ทะเบียน HT "ไม่" สามารถค้นหาข้อมูลผู้ป่วยที่ลงทะิเบียนไปแล้วได้

# SQL ทะเบียนเบาหวาน

INSERT INTO clinicmember (clinicmember_id,clinic,doctor,hn,note,regdate,lastvisit,pttype,last_vn,next_app_date,begin_year,dchdate,current_status,subtype,`number`,
node_id,send_to_pcu,send_to_pcu_date,refer_from_pcu,refer_from_pcu_date,refer_from_pcu_cause,refer_from_pcu_hcode,special_case,new_case,age_y,
sex,special_id,send_to_pcu_hcode,pt_number,chronic_type,chronic_level,period_begin_date,mo1_visit_date,mo2_visit_date,mo3_visit_date,mo4_visit_date,
mo5_visit_date,mo6_visit_date,mo7_visit_date,mo8_visit_date,mo9_visit_date,mo10_visit_date,mo11_visit_date,mo12_visit_date,clinic_member_status_id,
lastupdate,hos_guid,clinic_subtype_id,other_chronic_text,dw_chronic_number,appointment_visit_frequency,entry_datetime,entry_staff,modify_staff,
refer_register_from_hospcode,has_eye_cormobidity,last_cormobidity_screen_vn,has_foot_cormobidity,has_cardiovascular_cormobidity,
has_cerebrovascular_cormobidity,has_peripheralvascular_cormobidity,has_dental_cormobidity,has_kidney_cormobidity,register_hospcode,discharge,
with_pregnancy,with_hypertension,with_insulin,pre_register,last_hba1c_date,last_hba1c_value,last_ua_date,last_ua_value,last_bp_date,last_bp_bps_value,
last_bp_bpd_value,nap_number)

select distinct get_serialnumber('clinicmember_id'),
'013',
NULL,o.hn,NULL,'2013-04-01',p.last_visit,NULL,NULL,NULL,Year(min(o.vstdate))+543,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,
NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,3,'2013-04-01 10:11:12',
NULL,NULL,'',NULL,NULL, '2013-04-01 10:11:12','oppp','oppp',NULL,'','','','','','','','',NULL,'N',NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL
from ovstdiag o
inner join patient p on o.hn=p.hn
where o.vstdate between "1900-01-01" and "2013-04-30"
and (p.deathday is null or p.death <> "Y")
and (o.icd10 between "E10" and "E149")
and o.hn not in (select hn from clinicmember)
group by o.hn

# SQL ทะเบียนความดัน

INSERT INTO clinicmember (clinicmember_id,clinic,doctor,hn,note,regdate,lastvisit,pttype,last_vn,next_app_date,begin_year,dchdate,current_status,subtype,`number`,
node_id,send_to_pcu,send_to_pcu_date,refer_from_pcu,refer_from_pcu_date,refer_from_pcu_cause,refer_from_pcu_hcode,special_case,new_case,age_y,
sex,special_id,send_to_pcu_hcode,pt_number,chronic_type,chronic_level,period_begin_date,mo1_visit_date,mo2_visit_date,mo3_visit_date,mo4_visit_date,
mo5_visit_date,mo6_visit_date,mo7_visit_date,mo8_visit_date,mo9_visit_date,mo10_visit_date,mo11_visit_date,mo12_visit_date,clinic_member_status_id,
lastupdate,hos_guid,clinic_subtype_id,other_chronic_text,dw_chronic_number,appointment_visit_frequency,entry_datetime,entry_staff,modify_staff,
refer_register_from_hospcode,has_eye_cormobidity,last_cormobidity_screen_vn,has_foot_cormobidity,has_cardiovascular_cormobidity,
has_cerebrovascular_cormobidity,has_peripheralvascular_cormobidity,has_dental_cormobidity,has_kidney_cormobidity,register_hospcode,discharge,
with_pregnancy,with_hypertension,with_insulin,pre_register,last_hba1c_date,last_hba1c_value,last_ua_date,last_ua_value,last_bp_date,last_bp_bps_value,
last_bp_bpd_value,nap_number)

select distinct get_serialnumber('clinicmember_id'),
'029',
NULL,o.hn,NULL,'2013-04-01',p.last_visit,NULL,NULL,NULL,Year(min(o.vstdate))+543,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,
NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,3,'2013-04-01 10:11:12',
NULL,NULL,'',NULL,NULL, '2013-04-01 10:11:12','oppp','oppp',NULL,'','','','','','','','',NULL,'N',NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL,NULL
from ovstdiag o
inner join patient p on o.hn=p.hn
where o.vstdate between "1900-01-01" and "2013-04-30" 
and (p.deathday is null or p.death <> "Y")
and (o.icd10 = "I10")
and o.hn not in (select hn from clinicmember where clinic in ("013","029"))
group by o.hn
Admin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 13:18:13 PM »
0
ช่วยด้วยๆๆๆ ช่วยผมด้วยๆๆๆๆ ทำไงดี????
Admin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 13:29:12 PM »
0
ตาราง clinic_member_status   คอลัมน์แรกของข้อมูลเหมือนของผมไหมครับ..ทั้งรหัส และความหมายในคอลัมน์สอง
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 09:04:39 AM »
0
ไม่เหมือนของอาจารย์ครับ สรุปแล้วผมต้องเปลี่ยนตาราง Clinic_member_status ให้เหมือนของอาจารย์ทุกเรคคอร์ด ทั้ง id,name,typedis ให้มีลำดับเหมือนตารางของอาจารย์เลยใช่ไหมครับ ถ้าใช่แล้วมีตารางอื่นที่เกี่ยวข้องและต้องเปลี่ยนอีกไหมครับ

ท๊อป ICT
Admin

ออฟไลน์ TRIPAK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:31:34 PM »
0
ตาราง clinic_member_status   คอลัมน์แรกของข้อมูลเหมือนของผมไหมครับ..ทั้งรหัส และความหมายในคอลัมน์สอง
แล้ว code ใน provis_typedis ต้องตั้ง 01-10 ด้วยหรือเปล่าพี้เกื้อ
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 18:41:58 PM »
0
แล้ว code ใน provis_typedis ต้องตั้ง 01-10 ด้วยหรือเปล่าพี้เกื้อ

ผมก็ว่าใช่นะครับ

code ใน provis_typedis

และเป็น ข้อมูลที่ต้องส่ง datacenter

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 18:47:23 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย(แก่งหลวง) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 22:10:43 PM »
0
ผมว่า...รพ.ศรีสังวร  กำหนดผิดทั้งคอลัมน์แรกและคอลัมน์ที่สามครับ..

ตอนนี้มาตรฐานข้อมูลตาม สนย. และสปสช. ปี 2556  ท่านต้องปรับคอลัมน์สุดท้ายให้มี สองหลัก ดังรูปที่ผมแสดงให้ด็เท่านั้นครับ..เพราะ 21 แฟ้ม รับข้อมูลสถานภาพโรคเรื้อรังเป็น  สองหลักครับ...

ส่วนคอลัมน์แรก...ย้ำว่า..คอลัมน์แรก  ระบบใช้ flag ตัวเลขเป็นหลักสำคัญในการแสดงหน้าจอทางระบบคลินิกพิเศษครับ...ดังนั้น เมื่อท่านต้องการกลุ่มที่ยังรักษาอยู่ ระบบจะดึงข้อมูลใน code ที่เป็น 1 เท่านั้น   แต่ระบบท่านตั้งว่า ยังรักษาอยู่=   3  ซึี่งความหมายของ App คือ เสียชีวิต  ย่อมไม่แสดงข้อมูลตามต้องการครับ

สำหรับโครงสร้าง ในระบบ 43 แฟ้ม ไม่ควรรีบปรับปรุงใน HOSxP  เพราะจะกระทบมาตรฐานข้อมูล 21 แฟ้มปี 2556  ครับ คงต้องรับรู้และรอปรับเปลี่ยนหลัง ก.ย. 2556 ซึ่งหมดปีงบประมาณข้อมูลในโครงสร้าง.... ดังกล่าวครับ..(ทั้งหมด แค่ความเห็นครับผม)  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 08:45:04 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 19:19:54 PM »
0
ไม่เหมือนของอาจารย์ครับ สรุปแล้วผมต้องเปลี่ยนตาราง Clinic_member_status ให้เหมือนของอาจารย์ทุกเรคคอร์ด ทั้ง id,name,typedis ให้มีลำดับเหมือนตารางของอาจารย์เลยใช่ไหมครับ ถ้าใช่แล้วมีตารางอื่นที่เกี่ยวข้องและต้องเปลี่ยนอีกไหมครับ

ท๊อป ICT
ลองปรับ provis_typedis เป็น 2 หลักก่อนนะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกิดสุข

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 15:09:54 PM »
0
ระบบไม่เพิ่มผู้ใช้งานในตาราง opduser ครับ  เพิ่มแค่ doctor ทำให้ login ไม่ได้
เกิดสุข
ksug-11@hotmail.com
โรงพยาบาลท่ายาง ต.ท่ายาง อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี
server cenos 5.5.32 innodb
  ram 4G    mysql percona 5.5
 ขึ้นระบบ hosxp เมื่อ  23/02/2552
  ปัจจุบัน hosxp 3.56.10.22a เต็มระบบ /hosxp_pcu 3.55.8.10
datacenter ต.ค. 2554 (bms_by นัน,พัฒน์,ป้อง,หม่อน)