ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ initial import คืออะไรครับ มีความสำคัญอย่างไร  (อ่าน 14835 ครั้ง)

ออฟไลน์ chearn

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
พี่ๆครับ

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการทำ initial import ว่ามันคืออะไรครับ และมีความสำคัญอย่า่งไรครับ

ขอบคุณครับ

ประณต จันทร์อนันต์ (เฉินหลง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.ค่ายสุรสีห์

*** มือใหม่ครับผม ^^***

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
Re: การทำ initial import คืออะไรครับ มีความสำคัญอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:36:40 AM »
0
แบบบ้านๆ ก็การ copy database ไปยังอีกเครื่องหนึ่ง เดี๋ยวท่านอ.อื่นๆ จะเข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมนะครับ :D ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ yokyai

• Respect: +9
Re: การทำ initial import คืออะไรครับ มีความสำคัญอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:48:27 AM »
0
พี่ๆครับ

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการทำ initial import ว่ามันคืออะไรครับ และมีความสำคัญอย่า่งไรครับ

ขอบคุณครับ

นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.ค่ายสุรสีห์

http://hosxp.net/smf/index.php?action=profile แนะนำต้ว ใส่รายละเอียดที่ตรงส่วนนี้ด้วยครับ โดยเฉพาะลายเซ็นครับ ดูตัวอย่างจากในเว็บบอร์ดก็ได้ครับ จะได้รู้จักกันไว้ครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

• Newbie
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:07:18 PM »
0
แบบบ้านๆ ก็การ copy database ไปยังอีกเครื่องหนึ่ง เดี๋ยวท่านอ.อื่นๆ จะเข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมนะครับ :D ;)

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:11:31 PM »
0
พี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

http://hosxp.net/smf/index.php?action=profile แนะนำต้ว ใส่รายละเอียดที่ตรงส่วนนี้ด้วยครับ โดยเฉพาะลายเซ็นครับ ดูตัวอย่างจากในเว็บบอร์ดก็ได้ครับ จะได้รู้จักกันไว้ครับ

ครับผม ^^

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:46:25 PM »
0
พี่ๆครับ

รบกวนทราบถามหน่อยครับว่า
การทำ initial import กับฐานข้อมูลที่มีข้อมูลอยู่เเล้ว
จะทำให้ข้อมูลที่มีอยู่เเล้วหายไปไหมครับ

ขอบคุณครับ

เฉินหลง

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 18:31:27 PM »
0
พี่ๆครับ

การทำ initial import กับฐานข้อมูลที่มีข้อมูลอยู่เเล้ว
จะทำให้ข้อมูลที่มีอยู่เเล้วหายไปไหมครับ

ขอบคุณครับ

เฉินหลง

ลองไปศึกษา
C:\Program Files\HOSxP\manual\HOSxP_Administration_Manual.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 18:39:15 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย(แก่งหลวง) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 00:24:28 AM »
0
พี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

เฉินหลง

ลองไปศึกษา
C:\Program Files\HOSxP\manual\HOSxP_Administration_Manual.pdf

ขอบคุณครับ

ผมได้ลองทำเลยครับ ข้อมูลหายครับ
เมื่อทำการ initial import ข้อมูลที่ได้คือ ข้อมูลหายครับ

เฉินหลง

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 02:48:48 AM »
0
พี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

เฉินหลง

ข้อมูลใหม่จะไปเขียนแทนของเก่าทั้งหมดครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:16:41 AM »
0
พี่ๆครับ

ขอบคุณครับ

เฉินหลง

ลองไปศึกษา

ขอบคุณครับ

ผมได้ลองทำเลยครับ ข้อมูลหายครับ
เมื่อทำการ initial import ข้อมูลที่ได้คือ ข้อมูลหายครับ

เฉินหลง

------------------------------------------
ที่ว่าหาย คือ อะไรหายครับ 
ตามความเข้าใจของผม ณ ตอนนี้ครับ
การ Initial import คือการ สำรองหรือ Backup ข้อมูลจากเครื่องหนึ่งไปยังอีกเครื่องหนึ่ง ข้อมูลก็จะได้ตาม ณ เวลาที่ทำการสั่ง  เช่น ณ เวลา 18.00 น. เรามี Server Master ทำงานอยู่ แล้วเราได้ทำการสั่ง Initial import ไปยังเครื่อง Slave หรือว่า เครื่อง PC หรือว่า Notebook ข้อมูลก็จะถูก Copy หรือสำรองโดยมาทับการ Database เดิมที่มีอยู่ก่อนหน้านี้ หรือ ถ้าไม่มี Database หรือข้อมูลอยู่ ก็จะถูกสร้างขึ้นมาใหม่ให้เหมือน Master ณ เวลาที่สั่งคือเวลา 18.00 น. และการที่จะทำให้ข้อมูลเท่ากันกับ Master เลยเราต้องมีการสั่ง Run Agent เพื่อให้ข้อมูลได้ Sync กัน ระหว่างเครื่อง Master กับ Slave และต้องอยู่ในสถานะ Active-Sync ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 13:16:14 PM »
0

------------------------------------------
ที่ว่าหาย คือ อะไรหายครับ 

ต้องขอขอบคุณ พี่ sukjai krub สำหรับคำอธิบายและคำแนะนำก่อนนะครับ

ผมต้องข้อเเจงประเด็นที่บอกว่า ข้อมูลหายก่อนนะครับ คือ
ผมต้องขอเล่าถึงปัญหาก่อนนะครับ
เมื่อวันที 17 เมษา 56 ประมาณ 12.30 น. service ของ mysql ของเครื่อง Master ไม่ทำงานครับ
restart เเล้วก็ยังไม่ทำงาน ซึ่งขึ้นข้อความว่า " The server quit without updating PID file [FAILED]b/mysql/localhost.localdomain.pid). "
ผมจึงสลับให้ระบบไปใช้เครื่อง Slave ครับ (ซึ่งดูเเล้ว MaxReplicationID กับ LastReplicationID เท่ากัน)
และประมาณวันที่ 18 เมษา 56 พี่พยาบาลแจ้งว่า "เขาไม่พบข้อมูลคนไข้ ที่ admit"
ผมจึงแก้ไข service mysql ของเครื่องเซิร์ฟเวอร์ให้ทำงานได้ให้ได้ก่อน (แต่ Repair และ Backup  ข้อมูลไม่ได้)
แล้วให้ พี่พยาบาลลองใช้งานเครื่องmaster สรุปว่า เจอข้อมูลคนไข้ ที่ admit
ผมจึงให้พี่พยาบาลจดข้อมูลที่ต้องการใช้ไป และเปลี่ยนกลับมาใช้ slave ก่อน เพราะกลัวว่าฐานข้อมูลของเครื่อง master ยังปัญหาอยู่
หลังจากนั้นผมก็ได้รับแจ้งมาเรื่อยๆว่า ไม่เจอยาบางตัวบ้าง หาข้อมูลคนไข้ไม่เจอบ้าง แต่ผมก็เเจ้งพี่ๆไปว่า ตอนนี้ที่ข้อมูลเครื่องหลักเสีย ตอนนี้ให้ใช้เครื่องสำรองอยู่

ด้วยสาเหตุนี้ผมจึง ตั้งสมมติฐานว่า ข้อมูลของสองเครื่องไม่เท่ากัน
จึงได้เข้า สอบถามพี่ๆ และเข้ามาตั้งกระทู้ใน Board ครับ
ก็ได้ทำตามที่พี่ๆ เเนะนำ เช่น count ดูว่าข้อมูลในตาราง ก็พบว่าไม่เท่ากัน
และผมยิ่งแน่ใจว่า ข้อมูลไม่เท่ากัน คือ มีบางตารางที่ ข้อมูลของ Master มากกว่า Slave ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เเน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 13:25:29 PM โดย chearn »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 13:25:06 PM »
0
การที่จะทำให้ข้อมูลเท่ากันกับ Master เลยเราต้องมีการสั่ง Run Agent เพื่อให้ข้อมูลได้ Sync กัน ระหว่างเครื่อง Master กับ Slave และต้องอยู่ในสถานะ Active-Sync ครับ[/color]

ต้องขอบคุณพี่ sukjai krub สำหรับคำแนะนำนี้ก่อนนะครับ

แต่ปัญหาที่นี้คือ ผมต้องการทำให้เครื่อง Master มีข้อมูลล่าสุด(หลังจาก วันที่ 17 เมษา 56 ) ครับ
คือว่าอธิบายง่ายๆคือ ผมต้องการทำให้เครือ่ง master มีข้อมูลเท่ากันกับ เครื่อง Slave ครับ (ทำสลับกันนะครับ^^)

ซึ่งตอนนี้ผมซ่อมแซ่มฐานข้อมูลเครื่อง Master ได้เเ้ล้ว
และได้ปรึกษากับเจ้าหน้่าที่ของบริษัท BMS เขาก็บอกว่าให้ Run agent เหมือนกับที่พี่ sukjai krub บอกนะครับ^^
เเละขณะนี้กำลังรอดูผล จากการ run agent ที่ตั้งให้ เครือ่งตั้งให้เครือ่ง Slave เป็น master แทน และ เครื่อง Master เป็น slave ครับ
ดูๆเเล้วก็น่าจะได้ตามที่ต้องการครับ ^^

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 14:14:39 PM »
0
การที่จะทำให้ข้อมูลเท่ากันกับ Master เลยเราต้องมีการสั่ง Run Agent เพื่อให้ข้อมูลได้ Sync กัน ระหว่างเครื่อง Master กับ Slave และต้องอยู่ในสถานะ Active-Sync ครับ[/color]

ต้องขอบคุณพี่ sukjai krub สำหรับคำแนะนำนี้ก่อนนะครับ

แต่ปัญหาที่นี้คือ ผมต้องการทำให้เครื่อง Master มีข้อมูลล่าสุด(หลังจาก วันที่ 17 เมษา 56 ) ครับ
คือว่าอธิบายง่ายๆคือ ผมต้องการทำให้เครือ่ง master มีข้อมูลเท่ากันกับ เครื่อง Slave ครับ (ทำสลับกันนะครับ^^)

ซึ่งตอนนี้ผมซ่อมแซ่มฐานข้อมูลเครื่อง Master ได้เเ้ล้ว
และได้ปรึกษากับเจ้าหน้่าที่ของบริษัท BMS เขาก็บอกว่าให้ Run agent เหมือนกับที่พี่ sukjai krub บอกนะครับ^^
เเละขณะนี้กำลังรอดูผล จากการ run agent ที่ตั้งให้ เครือ่งตั้งให้เครือ่ง Slave เป็น master แทน และ เครื่อง Master เป็น slave ครับ
ดูๆเเล้วก็น่าจะได้ตามที่ต้องการครับ ^^

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอให้แก้ปัญหาผ่านไปด้วยดีนะครับ
ปัญหานี้จะไม่เกิดขึ้น หากเราคอยตรวจเช็ค Server และมีการ Backup อย่างสม่ำเสมอ Initial Import เป็นประจำ ตรวจเช็คข้อมูลระหว่างเครื่อง Master และ Slave อยู่เสมอว่าเท่ากันหรือไม่
และอย่าแก้ไข my.cnf โดยที่เราไม่เข้าใจความหมาย หรือก่อนแก้ไขควร Backup ค่าเดิมไว้ก่อน เพราะการแก้ไขค่าบางค่าอาจส่งผลให้ MySQL ไม่ทำงานได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 14:58:16 PM »
0

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอให้แก้ปัญหาผ่านไปด้วยดีนะครับ
ปัญหานี้จะไม่เกิดขึ้น หากเราคอยตรวจเช็ค Server และมีการ Backup อย่างสม่ำเสมอ Initial Import เป็นประจำ ตรวจเช็คข้อมูลระหว่างเครื่อง Master และ Slave อยู่เสมอว่าเท่ากันหรือไม่
และอย่าแก้ไข my.cnf โดยที่เราไม่เข้าใจความหมาย หรือก่อนแก้ไขควร Backup ค่าเดิมไว้ก่อน เพราะการแก้ไขค่าบางค่าอาจส่งผลให้ MySQL ไม่ทำงานได้ครับ

ขอบคุณครับ พี่ ^^