ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการลงข้อมูลรายงานผล Lab ค่ะ  (อ่าน 3497 ครั้ง)

ออฟไลน์ fayrider.

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
รบกวนสอบถามค่ะ ว่ารพ.ใดที่ใช้ห้อง LAB ใช้ระบบ Scan Image และมีการส่งตรวจ HbA1c จากข้างนอก(out lab)บ้างคะ .. อยากทราบว่า ห้อง Lab มีการคีย์รายผล HbA1c ใน HOSXP คู่กับการ Scan Image   หรือว่าใช้การ Scan Image อย่างเดียว  หรือคะ

พอดีที่ รพ.กำลังมีปัญหาว่าห้อง Lab ไม่คีย์ผล ใช้การ Scan Image อย่างเดียว  เนื่องจากมีมาตรฐานห้อง Lab เรื่องการบันทึกผล Lab น่ะค่ะ  ทำให้มีปัญหาเรื่องข้อมูลรายงาน  เลยมาโพสถามดูแนวทางของ รพ. อื่นๆว่าทำยังไงกับ Lab พวกนี้  หาข้อมูลไปคุยกับห้อง Lab ที่ รพ. น่ะค่ะ ช่วยบอกให้ทราบทีนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• Hero Member
  • ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
Re: สอบถามเรื่องการลงข้อมูลรายงานผล Lab ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:30:13 PM »
0
ต้องลงผล Lab เป็นตัวเลข ห้อง Lab มีการคีย์รายผล HbA1c ใน HOSXP คู่กับการ Scan Image  ผมได้คุยกับ ผู้เยี่ยมสำรวจของ LA ที่ประเมินมาตราฐานของ งาน Lab แล้ว และได้ให้เหตุผลว่าต้องรายงานผล ไม่งั้นแแพทย์จะไม่เห็นผล lab และเอาไปประมวลผล เป็น สถิติไม่ได้ ส่วนใครเป็นผู้ทำนั้น ก็สามารถไปดูได้ใน scan image ได้อยู่แล้ว ใครคัดลอกผล จาก image lab ผิด ก็สามารถสุ่มตรวจสอบได้ ถ้าผิดก็รายงานเป็นความเสี่ยงเป็นราย ๆ ไป ถ้าไม่ลง ก็จะส่งออก 43 แฟ้มไม่ได้ด้วยนะครับ ออกรายงานไม่ได้ว่า HbA1C มากกว่า 10.0 มีกี่คน มีผลต่อการติดตามผู้ป่วยมารับการรักษา การปรับยาด้วย เช่น ค้นหา รายชื่อผู้ป่วยที่ ผล HbA1C มากกว่า 10 เพื่อเข้าค่ายอบรมปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภค 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 23:31:05 PM โดย วีระวัฒน์ (เอก) »
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit