ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้ระบบฟิล์มดิจิตอลจำเป็นต้องใช้ความเร็วเครือข่ายที่เท่าไหร่  (อ่าน 11891 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
ถ้าใช้ความเร็ว 10/100 กับเครื่องลูกข่าย 80-100 เครื่อง(ณ ปัจจุบัน) และอนาคตอาจถึง 200 เครื่อง  หรือต้องเปลี่ยนเดินระบบสายสัญญาณใหม่ครับ ขอบคุณครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ somchay_t

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
ควรจะต้องรีบ upgrade ให้เป็น gigabit เพราะ
1. client มาก
2. เพื่อ support content ที่เป็นภาพและเสียง ทั้งในวันนี้และอนาคตด้วย
3. อุปกรณ์ gigabit network มีราคาถูกลงมาก ควรค่าแก่การลงทุน ณ วันนี้คุ้มแน่นอน สำหรับองค์ทุกขนาด

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
คิดว่าคงต้อง 1Gb ครับ ขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
 ;D ;D ;D ;D

ถ้าใช้ความเร็ว 10/100 กับเครื่องลูกข่าย 80-100 เครื่อง(ณ ปัจจุบัน) และอนาคตอาจถึง 200 เครื่อง  หรือต้องเปลี่ยนเดินระบบสายสัญญาณใหม่ครับ ขอบคุณครับ

พอดีใช้ระบบ PAC เลยเขียน PHP
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 20:06:54 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย(แก่งหลวง) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ Man Of Romance

• Sr. Member
  • ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
pacs กับ ดิจิตอล มันเป็นยังไงครับ
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
pacs กับ ดิจิตอล มันเป็นยังไงครับ

ระบบ PACS ย่อมาจากคำว่า         "  Picture  Archiving and Communication System "

คือระบบที่ใช้ในการจัดเก็บรูปภาพทางการแพทย์ (Medical Images ) และรับส่งข้อมูลภาพ ในรูปแบบ Digital โดย PACS ใช้การรับ-ส่งข้อมูลผ่านทางระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์  โดยการส่งภาพข้อมูลตามมาตรฐาน Dicom 
PACS กับระบบโรงพยาบาลหรือระบบเอกซเรย์
                ระบบของแผนกเอกซเรย์ (โปรแกรมเอกซเรย์หรือโปรแกรมโรงพยาบาล) ซึ่งโดยปกติแล้ว software หรือโปรแกรมที่ใช้ควบคุมระบบ PACS (ข้อมูลคนไข้ – ข้อมูลภาพ) บริษัทที่พัฒนาระบบ PACS มักจะทำให้โปรแกรมระบบ PACS สามารถติดต่อกับระบบเอกซเรย์ (RIS : Radiology Information System) หรือระบบโรงพยาบาล (Hospital Information System ) โดยผ่านตัว PACS Broker ตามมาตรฐาน HL7 : ซึ่งตรงนี้เองทำให้ระบบ PACS มีความฉลาดมากขึ้น เช่น หากมีการลงทะเบียนคนไข้ หากเป็นคนไข้เก่าระบบ PACS ก็จะทำการเรียกภาพมารอให้  ทำให้เกิดความรวดเร็ว และสามารถที่จะต่อกับผลหรือ Result เอกซเรย์ นอกจากนี้ยังมีความน่าเชื่อถือในการตรวจสอบชื่อ ID ของคนไข้มากขึ้น

เป้าหมายหลักของระบบ PACS ที่แท้จริงก็คือ Filmless หรือ Digital นั่นเอง
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ pisitas

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ดู scope ของปัญหา (เองครับ) เพราะ ถ้ายังมี switch 10/100 อยู่ น่าจะเก่ามาก
การมี switch gigabit port ก็ไม่ได้ตอบโจทย์
switch gigabit แบบ managed ได้ ราคา พอที่ รพ.จะซื้อได้แล้วครับ    ตัว Core Switch นี่สำคัญ ในการเชื่อมต่อ switch ตัวลูกต่าง ๆ

แถมยังปัญหาสายแลนอีกครับ

ตอนนี้ตัว switch ก็เป็น gigabit ครับ แต่ว่าที่ NETWORK CARD ของตัวเครื่อง Client เป็น 10/100 และ 10/100/1000 ต้องแก้ไขทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ และสายแลนควรเป็นรุ่นไหนครับ จำเป็นไหมต้องเดิน fiber optic อยากให้ทาง BMS ยืนยันว่า HOSxP สามารถรองรับได้ไม่มีปัญหา
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
ส่วนใหญ่ที่เจอ รพ.ที่ใช้ระบบ pac (รพท. กับ รพศ.นะครับ) ใช้ fiber หมดครับ
ที่รพ.ผม ก็กำลังนะลงระบบ pac และเปลี่ยนเป็น fiber optic และมี core switch เหมือนกันครับ... ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
ในทัศนคติของผมน่ะ ถามว่าจำเป็นต้องใช้ FC ไหม ? ผมคิดว่าต้องดูระยะทางเป็นหลักครับ ถ้าอยู่ในระยะที่ UTP ยังไปได้ ผมคิดว่าก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องลงทุนลากสาย FC เพราะค่าใช้จ่ายที่สูงมาก ๆ แล้วอย่าลืมนะครับ การใช้ FC มันไม่ได้จบแค่ค่าลากสายอย่างเดียว มันยังต้องมีอุปกรณ์ GBIC หัวท้ายก่อนเข้า Switch อีก แล้วอีกอย่างสาย UTP ดี ๆ (เช่นของ AMP หรือ Panduit) การส่งข้อมูลระยะทาง 60 - 80 เมตร ไม่ทำให้สัญญาณ drop มากครับ เคยทดสอบเอาของ AMP ยาวประมาณ 80 เมตรมาลองทดสอบดู ก็วิ่งใกล้ ๆ ที่ 1Gbps  c]tเอาเข้าจริง ๆ การจะทดสอบว่าวิ่งได้เต็ม 1Gbps จริงไหม ก็ต้องดูวิธีการทดสอบ, ชนิดของ NIC และขนาดของ package ที่ใช้ทดสอบครับ ดังนั้นผมจึงถือว่า สายดังกล่าว สามารถรับส่งข้อมูลได้ที่ระดับความเร็ว 1Gbps ได้จริง และจึงสรุปว่าแทบไม่ต่างอะไรกับ FC   
ถ้าผมจะมอง ผมมองที่วิธีการออกแบบและ implement ระบบเครือข่ายมากกว่าการจะมานั่งซีเรียสเรื่องสายสัญญาณครับ เอาง่าย ๆ น่ะครับ
- เครือข่ายที่วางนับตั้งแต่ server วิ่งไป client ต้องผ่านทั้งหมดกี่ hop
- อุปกรณ์ที่มีอยู่หน้าตาเป็นอย่างไร รองรับการ implement อย่างไรได้บ้าง
- รูปแบบการออกแบบโครงข่ายของเครือข่าย
ถ้าวางกันดี ๆ ผมเชื่อว่าเครือข่ายคอมพิวเตอร์ไม่ใช่ปัญหาของการรับส่งข้อมูลอย่างแน่นอน
ปล.ลืมบอกไป
1.ตรวจสอบปัญหาเรื่อง malware ด้วยนะครับ ไม่ใช้ทำ network สุดยอด แต่มาตกมาตายเพราะ malware ในเซิร์ฟเวอร์
2. ว่าง ๆ แวะมาเยี่ยมมาคุยกันครับเผื่อจะได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

ออฟไลน์ chk

8) แนะนำปรับ ทุกอย่าง เช่น card lan /hub/WL  เป็น วิ่ง /1000   ทั้งระบบ  8)

8)  หากขาดการปรับปรุงตัวใดตัวหนึ่งไป  การจราจร  จะมีคอขวด  ได้นะขอรับ  8)

8)  หากวิ่ง 1000  แล้วลองดุกราฟ   monitor  การทำงานดูได้  8)

8)  จะเห็นว่าเส้นกราฟ  จะต่ำกว่าเดิมมาก นะขอรับ   8)

8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

8) แนะนำปรับ ทุกอย่าง เช่น card lan /hub/WL  เป็น วิ่ง /1000   ทั้งระบบ  8)

8)  หากขาดการปรับปรุงตัวใดตัวหนึ่งไป  การจราจร  จะมีคอขวด  ได้นะขอรับ  8)

8)  หากวิ่ง 1000  แล้วลองดุกราฟ   monitor  การทำงานดูได้  8)

8)  จะเห็นว่าเส้นกราฟ  จะต่ำกว่าเดิมมาก นะขอรับ   8)

ถ้าใช้ /1000 เป็นสาย Cat6 ได้หรือไม่ครับ หรือจำเป็นต้องเดิน fiber optic และอย่างนี้แล้ว การ์ดแลนที่ตัวเครื่องก็ต้องเปลี่ยนด้วยใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
ถ้าใช้ /1000 เป็นสาย Cat6 ได้หรือไม่ครับ หรือจำเป็นต้องเดิน fiber optic และอย่างนี้แล้ว การ์ดแลนที่ตัวเครื่องก็ต้องเปลี่ยนด้วยใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

สาย Cat5e ก็ได้
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

สาย Cat5e ก็ได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
ถ้าเป็นระหว่างอาคารเดินแบบ fiber optic ไปเลยครับ

โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ถ้าเป็นระหว่างอาคารเดินแบบ fiber optic ไปเลยครับ

ลองดูระยะทางเป็นหลัก ว่าคุ้มกับการลงทุนไหม

ลองดูความเห็นข้างล่าง

ผมคิดว่าต้องดูระยะทางเป็นหลักครับ ถ้าอยู่ในระยะที่ UTP ยังไปได้ ผมคิดว่าก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องลงทุนลากสาย FC เพราะค่าใช้จ่ายที่สูงมาก ๆ แล้วอย่าลืมนะครับ การใช้ FC มันไม่ได้จบแค่ค่าลากสายอย่างเดียว มันยังต้องมีอุปกรณ์ GBIC หัวท้ายก่อนเข้า Switch อีก แล้วอีกอย่างสาย UTP ดี ๆ (เช่นของ AMP หรือ Panduit) การส่งข้อมูลระยะทาง 60 - 80 เมตร ไม่ทำให้สัญญาณ drop มากครับ เคยทดสอบเอาของ AMP ยาวประมาณ 80 เมตรมาลองทดสอบดู ก็วิ่งใกล้ ๆ ที่ 1Gbps  c]tเอาเข้าจริง ๆ การจะทดสอบว่าวิ่งได้เต็ม 1Gbps จริงไหม ก็ต้องดูวิธีการทดสอบ, ชนิดของ NIC และขนาดของ package ที่ใช้ทดสอบครับ ดังนั้นผมจึงถือว่า สายดังกล่าว สามารถรับส่งข้อมูลได้ที่ระดับความเร็ว 1Gbps ได้จริง และจึงสรุปว่าแทบไม่ต่างอะไรกับ FC  
ถ้าผมจะมอง ผมมองที่วิธีการออกแบบและ implement ระบบเครือข่ายมากกว่าการจะมานั่งซีเรียสเรื่องสายสัญญาณครับ เอาง่าย ๆ น่ะครับ
- เครือข่ายที่วางนับตั้งแต่ server วิ่งไป client ต้องผ่านทั้งหมดกี่ hop
- อุปกรณ์ที่มีอยู่หน้าตาเป็นอย่างไร รองรับการ implement อย่างไรได้บ้าง
- รูปแบบการออกแบบโครงข่ายของเครือข่าย
ถ้าวางกันดี ๆ ผมเชื่อว่าเครือข่ายคอมพิวเตอร์ไม่ใช่ปัญหาของการรับส่งข้อมูลอย่างแน่นอน
ปล.ลืมบอกไป
1.ตรวจสอบปัญหาเรื่อง malware ด้วยนะครับ ไม่ใช้ทำ network สุดยอด แต่มาตกมาตายเพราะ malware ในเซิร์ฟเวอร์
2. ว่าง ๆ แวะมาเยี่ยมมาคุยกันครับเผื่อจะได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

ได้โทรปรึกษาพี่อ๊อด ทราบว่าให้ลองใช้ดูก่อนที่ 10/100 แต่ภาพอาจจะกระตุกๆ ค่อยปรากฎ เหมือนอาการเข้าเนตแล้วช้า  และค่อยๆปรับเป็นบางจุดบริการที่ต้องใช้งานจริงๆเป็น /1000 เพราะอาจไม่จำเป็นต้องใช้ทั้งโรงพยาบาลครับ