ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ IPD-MAR  (อ่าน 7215 ครั้ง)

ออฟไลน์ apatnon86

• Sr. Member
  • Respect: 0
สอบถามเกี่ยวกับ IPD-MAR
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:29:26 AM »
0
    ใบ MAR ของโรงพยาบาลอื่น มีการจัดการเรื่องยาฉีดกับยากินอย่างไรครับ
ที่ รพ.ผมมีปัญหาตรงพยาบาลอยากให้แยกออกคนละใบระว่าง ยากิน กับ ยาฉีด
หรือรวมกันก็ได้ แต่ขอให้สีของ font แตะละประเภทแยกสีกัน เช่น ยากินสีดำ ยาฉีดสีแดง
พี่พยาบาลเขาเลยบอกว่างั้นให้พิมพ์ออกมาแค่ยากินก็ได้ เดี๋ยวยาฉีดเขียนเอาเองเพราะมันไม่เยอะ
แต่อาจารย์ที่เขามาเป็นพี่เลี่ยงประเมิน HA เขาบอกว่า ให้แยกใบกัน หรือรวมกันแต่ font คนละสี

ไม่ทราบว่าที่อื่นมีการจัดการยังไง

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบถามเกี่ยวกับ IPD-MAR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:33:25 AM »
0
อืม..แยกสี ถ้าพิมพ์ ก็คือ Printer สีด้วยสิครับ..ผมว่า ไม่จำเป็น group by dosageform ดีกว่า..ครับ..แล้วเว้นว่าง...1 ช่องรายการ...ก่อนเปลียน....ประเภทDosageform ของรายการใน opitemrece กับ drugitems ที่กำกับรูปแบบยาไว้
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:29:18 PM »
0
ผมก็ปวดหัวเรื่องนี้เหมือนกัน พยายามจะทำให้แทน Kardex คุณ ๆ ทั้งหลายบ้างต้องการแบบ A4 บ้างต้องการ A5 ปัจจุบันทำเป็น document ขนาด A5 กับ A4 แยกระหว่างยาฉีด กับ ยาเม็ด ให้แต่ละ ward เลือกใช้กันตามสะดวก และต้องให้กำหนดวันเวลาที่ print out ด้วยว่า จะทำเวลาไหน เพราะถ้าไม่กำหนด จะได้รายการที่ off ไปแล้วขึ้นมาตรึม แถมตอนนี้จะให้แสดงรายการ for one day ด้วย ... ก็ต้องแยกใบอีก จริง ๆ อยากรวมกันครับ แต่อย่างที่บอก กรณีมีรายการยาเพิ่มขึ้นมา ถ้าจะ print out อีก ก็ต้องยอมรับรายการที่ใช้ไปแล้วด้วย ..

สุดท้าย .. ถ้าใครมีแล้วก็ขอด้วยนะครับ ...  ;) ;) ;)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 13:04:16 PM »
0
ผมก็ปวดหัวเรื่องนี้เหมือนกัน พยายามจะทำให้แทน Kardex คุณ ๆ ทั้งหลายบ้างต้องการแบบ A4 บ้างต้องการ A5 ปัจจุบันทำเป็น document ขนาด A5 กับ A4 แยกระหว่างยาฉีด กับ ยาเม็ด ให้แต่ละ ward เลือกใช้กันตามสะดวก และต้องให้กำหนดวันเวลาที่ print out ด้วยว่า จะทำเวลาไหน เพราะถ้าไม่กำหนด จะได้รายการที่ off ไปแล้วขึ้นมาตรึม แถมตอนนี้จะให้แสดงรายการ for one day ด้วย ... ก็ต้องแยกใบอีก จริง ๆ อยากรวมกันครับ แต่อย่างที่บอก กรณีมีรายการยาเพิ่มขึ้นมา ถ้าจะ print out อีก ก็ต้องยอมรับรายการที่ใช้ไปแล้วด้วย ..

สุดท้าย .. ถ้าใครมีแล้วก็ขอด้วยนะครับ ...  ;) ;) ;)

ผม รอ  สำเนา  C&P  จาก อ.เข้ม
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 13:12:00 PM »
0
พอจะให้ตัวอย่างได้มั้ยครับ ผมจะไปลองปรับใช้ดู

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 13:43:29 PM »
0
HA แนะนำให้ดูแบบของ รพ.ศรีสังวร สุโขทัย ครับ ส่วนเรื่องเวลาพิมพ์ สี ก็แล้วแต่ระบบแต่ละที่ครับ
จะให้แจ่มก็ไปดูงานที่ศรีสังวร น่าจะดีไม่น้อยนะครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 15:37:41 PM »
0
ผม รอ  สำเนา  C&P  จาก อ.เข้ม

ครับพี่เกื้อ ... จัดไปครับ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้าง ...

- เมื่อ 3 ปีที่แล้วทดลองใช้ที่หอผู้ป่วยอายุรกรรมหญิง 1 ก่อน (ทดลองก่อนเพราะภรรยาขอมา) ตอน 1st ReAccreditation เพราะเดาความต้องการของ HA ผลตอบรับออกมาว่าแบบนี้ OK อยากให้หลาย ๆหอผู้ป่วยทำแบบนี้ งานก็เลยงอกตั้งแต่นั้นนมา แต่มาปีนี้ 2nd ReAccreditation ไม่เน้นเรื่องนี้ ก็เลยไม่ได้ปรับอะไร

- ปัญหาของการแสดงรายการยาเพื่อบอกประวัติการให้ยาเพื่อลด Admin Error หรืออะไรก็ตามที่เกิดขึ้นในหอผู้ป่วย เป็นอะไรที่ปฏิบัติค่อนข้างยาก เพราะ การรับ order จากแพทย์นั้นไม่ได้คีย์เข้าระบบเดี๋ยวนั้นเลย (ซึ่งถ้าแพทย์หรือใครก็ได้ทำได้ก็จะสมบูรณ์และได้ประโยชน์มากที่สุด ... ก็ได้แต่ฝันไปเถอะ) ทำให้รายการที่จะ print out ออกมาเพื่อให้พยาบาลผู้ปฏิบัติได้ใช้งานต่อไป โดยรายการยาที่สั่งเพิ่มกระปิดกระปรอย แบบว่าแพทย์เองก็มาตรวจไม่ตรงเวลา โดยเฉพาะที่ รพ. เองมีทั้ง extern, intern และ staff เราจะให้ print out ออกมาตอนไหนล่ะ ? ปัญหานี้ก็ลงที่พยาบาลอีก เขาก็เลยต้องกำหนดเวลา ... เป็นเวรบ่าย ก่อนเที่ยงคืนซึ่ง order น่าจะนิ่งแล้ว จะต้องเป็นผู้ print out ใบนี้ออกมาเพื่อให้เวรเช้าใช้งาน และถามว่าถ้ามี order หลังจากที่ print out ออกไปแล้วจะทำอย่างไร พยาบาลบอกว่า .. ยอมรับได้ที่จะเขียนเพิ่มเองในใบที่ print out ออกมาแล้ว แต่แค่เวรเดียวนะ ไม่ลำบากมากนัก ผมก็เลยเพิ่มพื้นที่สำหรับให้เขียนเผื่อมีอย่างที่บอก

- ทำไมต้องทำแยกใบด้วยละ ...จริง ๆ ผมไม่ได้คิดครับ พยาบาลเป็นคนคิดครับ เพราะงานของเขานั้นต้องการแยกการบริหารยาแต่ละประเภทให้พยาบาลแต่ละคนรับผิดชอบ จะได้ลด admin error ครับ (เขาว่างั้น)  ;D

- โดยทั้งหลายทั้งปวง ... ที่ รพ. กำหนดการกระจายยาเป็นแบบ daily dose จ่ายยาทุก 1 วัน และกำหนดให้ห้องยาคีย์ที่หน้า Current Profile เท่านั้น ทั้ง order แบบ one day และ continue แต่สำหรับตึกกุมาร และ ตึกหลังคลอด จะมียาที่จ่ายครั้งเดียว ... กินได้ตลอดการนอน รพ. แบบว่ายาน้ำ ยาบำรุงเลือด แบบนี้ก็ให้คีย์แบบ continue จำนวนจ่ายก็ว่ากันตามจริงเลย จะ 2 ขวด จะ 30 เม็ด ก็ว่ากันไป แต่ว่ากำหนดให้จ่ายทุก 100 วัน เพื่อจะได้เข้าระบบ continue ได้

- ท้ายสุดในรายงาน ... หัวเรื่องหรือคำพูดอาจแตกต่างกันไป ถ้าจะนำไปใช้ก็แก้ไขเองนะครับ ผมยังไม่ได้ปรับแก้ตามที่เขาขอมาเลย ... ครับ

และ...ก็อย่างที่บอกครับ พี่เกื้อ .. ถ้าที่ไหนทำได้แบบว่าใบเดียวจบ ผมก็ขอด้วยคนนะครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 16:23:32 PM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:36:37 PM »
0
อธิบายมาขนาดนี้...ไม่นำไปใช้ คงไม่ได้กระมังครับ...Thank  หลาย ๆ ครับ  พญาชาละวัน.. ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:15:54 AM »
0
ขอถามอีกนิดนึงครับ อ.เข้ม ไม่ทราบว่าพิมพ์รายงานตัวนี้จากเมนูไหนครับ
ผมพิมพ์แล้ว รายงานเป็นหน้าขาว ว่างๆครับ โดยผมไปที่

ผูป่วยใน > เลือกคนไข้ แล้วคลิกขวา เลือก Patient Drug Profile >
คลิกขวาวันที่ ที่ต้องการ เลืออก Document > เลือกรายงาน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:09:49 PM »
0
ขอถามอีกนิดนึงครับ อ.เข้ม ไม่ทราบว่าพิมพ์รายงานตัวนี้จากเมนูไหนครับ
ผมพิมพ์แล้ว รายงานเป็นหน้าขาว ว่างๆครับ โดยผมไปที่

ผูป่วยใน > เลือกคนไข้ แล้วคลิกขวา เลือก Patient Drug Profile >
คลิกขวาวันที่ ที่ต้องการ เลืออก Document > เลือกรายงาน

ได้ลองเปลี่ยน parameter เป็นคนไข้ของท่านหรือยังครับ..  แล้วค่อย save การออกแบบรายงานซ้ำ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 17:03:40 PM »
0

ใช้ปุ่ม Document ครับ