ผู้เขียน หัวข้อ: การกำหนดสิทธิ "ตั้งค่าการเชื่อมต่อฐานข้อมูล"  (อ่าน 6730 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
  • Respect: +3
อยากให้การกำหนดสิทธิ "ตั้งค่าการเชื่อมต่อฐานข้อมูล" ทำได้เฉพาะผู้มีสิทธิเหมือนกับโปรแกรม
BMSHOSxPInventory เพราะเจอปัญหา user ลองดีไปเปลี่ยนค่าแล้วมีปัญหามากกว่าจะหาเจอ
บางครั้งไปเปลี่ยน IP เชื่อมกับ slave พอหมอสั่งยาไปคนไข้รอรับยาทั้งวันก็ไม่ได้ยาซักที
และอีกครั้งเครื่องการเงินออกใบเสร็จใน slave พอเวรบ่ายห้องยาออกใบเสร็จจาก com อีกเครื่องใน server
เกิดปัญหา finance number ซ้ำกัน อีกปวดหัวจริงๆ ตอนนี้ยังจับไม่ได้เลยว่าใครไปเปลี่ยน IP การเงินให้ไป
เชื่อมกับ slave
 >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: การกำหนดสิทธิ "ตั้งค่าการเชื่อมต่อฐานข้อมูล"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 14:12:53 PM »
0
อยากให้การกำหนดสิทธิ "ตั้งค่าการเชื่อมต่อฐานข้อมูล" ทำได้เฉพาะผู้มีสิทธิเหมือนกับโปรแกรม
BMSHOSxPInventory เพราะเจอปัญหา user ลองดีไปเปลี่ยนค่าแล้วมีปัญหามากกว่าจะหาเจอ
บางครั้งไปเปลี่ยน IP เชื่อมกับ slave พอหมอสั่งยาไปคนไข้รอรับยาทั้งวันก็ไม่ได้ยาซักที
และอีกครั้งเครื่องการเงินออกใบเสร็จใน slave พอเวรบ่ายห้องยาออกใบเสร็จจาก com อีกเครื่องใน server
เกิดปัญหา finance number ซ้ำกัน อีกปวดหัวจริงๆ ตอนนี้ยังจับไม่ได้เลยว่าใครไปเปลี่ยน IP การเงินให้ไป
 >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

ตั้ง password ไว้ที่หน้า connection setting ได้นะครับ จะได้ไม่สามารถแก้ไขได้ ถ้าไม่รู้ password ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2012, 14:16:19 PM โดย pop_hosxp »
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
Re: การกำหนดสิทธิ "ตั้งค่าการเชื่อมต่อฐานข้อมูล"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 14:40:42 PM »
0

ตั้ง password ไว้ที่หน้า connection setting ได้นะครับ จะได้ไม่สามารถแก้ไขได้ ถ้าไม่รู้ password ครับ
ขอบคุณครับ แต่ถ้ามีวิธีกำหนดครั้งเดียวได้ทุกเครื่องคงจะดีนะครับ
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 01:03:33 AM »
0

อย่างที่ อ.ป๊อป บอกสามารถแก้ไขปัญหา user ขั้นเทพ ได้ระดับหนึ่งครับ
เพราะถ้าเทพจริง ๆ จะเข้าไปแก้ไขไฟล์ .ini ของ hosxp ได้ ถึงแม้จะเข้ารหัสไว้ก็ตาม
ก็แค่ไปลบรหัสผ่านให้เป็นว่าง ๆ แล้วก็ save ทับอันเดิม ก็เข้าไปแก้ไขได้เหมือนเดิม

แต่ทั้งหมดก็มีทางออกครับ ... ต้องทำให้ account ที่ใช้ login เข้า windows ไม่สามารถบันทึกได้
ถ้าไม่ใช่สิทธิ Administrator สำหรับ Win7, 8 นั้นไปกำหนด UAC ได้ และใน XP ต้องกำหนดให้เป็น Limited User

แต่ถ้าเทพกว่านี้ .. ผมก็ไม่รู้แล้วครับ .. ตัวใครตัวมัน ... ก็ยอมเขาเหอะนะ  ;D ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 01:38:28 AM »
0
ผมก็แบ่ง user ที่เข้า windows ออกเป็น 2 ระดับ คือ user ทั่วไป หรือ limited account กับ Administrator
เพื่อไม่ให้เกิดปัญหากวนใจเหล่านี้แหละครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 08:21:59 AM »
0

อย่างที่ อ.ป๊อป บอกสามารถแก้ไขปัญหา user ขั้นเทพ ได้ระดับหนึ่งครับ
เพราะถ้าเทพจริง ๆ จะเข้าไปแก้ไขไฟล์ .ini ของ hosxp ได้ ถึงแม้จะเข้ารหัสไว้ก็ตาม
ก็แค่ไปลบรหัสผ่านให้เป็นว่าง ๆ แล้วก็ save ทับอันเดิม ก็เข้าไปแก้ไขได้เหมือนเดิม

แต่ทั้งหมดก็มีทางออกครับ ... ต้องทำให้ account ที่ใช้ login เข้า windows ไม่สามารถบันทึกได้
ถ้าไม่ใช่สิทธิ Administrator สำหรับ Win7, 8 นั้นไปกำหนด UAC ได้ และใน XP ต้องกำหนดให้เป็น Limited User

แต่ถ้าเทพกว่านี้ .. ผมก็ไม่รู้แล้วครับ .. ตัวใครตัวมัน ... ก็ยอมเขาเหอะนะ  ;D ;D ;D

อืม..ปี 2556  ผมวางแผนว่าจะ    Unlimited Access Level          "  จงปล่อยวาง....."    8) 8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:16:12 AM »
0
 ;D ;D ;D ถ้า user เทพแล้วสร้างปัญหาให้กับตัวเองก็ถือว่าเป็นกรรมเก่าละกันครับ

อืม..ปี 2556  ผมวางแผนว่าจะ    Unlimited Access Level          "  จงปล่อยวาง....."    8) 8) 8)
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html