ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบย้อนหลังกรณี pending  (อ่าน 5013 ครั้ง)

ออฟไลน์ mslangu

• Hero Member
  • Respect: 0
ตรวจสอบย้อนหลังกรณี pending
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:58:58 AM »
0
อยากทราบการตรวจสอบข้อมูลย้อนหลัง กรณีถูก pending ครับ เพราะว่า pcu ที่ดูแลอยู่ โดนในกรณี "op visit/ที่มีหัตถการ" ขอแบบละเอียดๆหน่อยนะครับ เพราะไม่เข้าใจจริงๆครับ ขอบคุณมากครับ
อรรถกร ลัดเลีย โรงพยาบาลละงู 074-773563
ขึ้นระบบ HoSxP วันที่ 4 พ.ย. 2552 โดยทีมงาน รพ.ปานะเระ รพ.ไม้แก่น รพ.ทุ่งยางแดง และขึ้นระบบ
HOSxP_PCU และ DATACENTER กับ BMS
Server IBM Intel Xeon Quad-Core E5504 2.0GHz, 4MB L3 Cache RAM 4+16 GB HD SAS 15K 147GBx2 Raid 1
CentOS 5.4-64 bit
HoSxP v.3.57.xx.xx(ตามไปเรื่อย ๆ) MySQL 5.5.34-32.0
ระบบเก่า MITNET
ขอบคุณ BMS ที่พัฒนาโปรแกรมดี ๆ อย่างต่อเนื่องครับ

Re: ตรวจสอบย้อนหลังกรณี pending
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:17:07 AM »
0
เราจะเตรียมข้อมูลอย่างไรบ้างครับ ขอดันขึ้นมาหน่อยครับ
อรรถกร ลัดเลีย โรงพยาบาลละงู 074-773563
ขึ้นระบบ HoSxP วันที่ 4 พ.ย. 2552 โดยทีมงาน รพ.ปานะเระ รพ.ไม้แก่น รพ.ทุ่งยางแดง และขึ้นระบบ
HOSxP_PCU และ DATACENTER กับ BMS
Server IBM Intel Xeon Quad-Core E5504 2.0GHz, 4MB L3 Cache RAM 4+16 GB HD SAS 15K 147GBx2 Raid 1
HoSxP v.3.57.xx.xx(ตามไปเรื่อย ๆ) MySQL 5.5.34-32.0
ขอบคุณ BMS ที่พัฒนาโปรแกรมดี ๆ อย่างต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ตรวจสอบย้อนหลังกรณี pending
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:03:01 AM »
0
อยากทราบการตรวจสอบข้อมูลย้อนหลัง กรณีถูก pending ครับ เพราะว่า pcu ที่ดูแลอยู่ โดนในกรณี "op visit/ที่มีหัตถการ" ขอแบบละเอียดๆหน่อยนะครับ เพราะไม่เข้าใจจริงๆครับ ขอบคุณมากครับ

ลองตรวจสอบว่า  ใน 100 record  visit  OPD ของ รพ.สต. มีเกิน 60 % มีหัตการ......ต้องดูว่า บันทึกหัตการอะไรลงไป แล้วใช่..."หัตการทางการแพทย์"  จริงหรือไม่  หรือเพียงแค่ map รหัสผิดพลาด  จงใจ เพราะเข้าใจผิด....ย้ำว่า  icd9cm or icd10tm ต้องเป็นประเภท สอดใส่ เครื่องมือแพทย์เข้าไปภายในร่างกายทางใดทางหนึ่ง  มิใช่การวัดความดัน วัดไข้  หรือ การบริการที่เป็นแค่ หัตการทางการพยาบาล....ลองตรวจสอบก่อนครับ..ส่วนใหญ่ maping รหัส ว่าเข้าได้กับ icd10tm แต่..ไม่ใช่หัตการทางการแพทย์ที่ทำได้ด้วย จพ.รพ.สต.หรือ พยาบาลประจำรพ.สต.....ครับ..อาจเป็น visit ที่ระดมมาทำ pap smear หรือเปล่า...ลองตรวจสอบ
คนไข้ ถ้าเป็น OP  คงแค่ รับยา มากกว่า ทำแผล หรือฉีดยา...ใน รพ.สต. เพราะใน รพ. ก็ยังไม่ถึง 50% ของ op vissit ที่มีการทำหัตการทางการแพทย์ครับ
คือ มีแค่  ทำฟัน ห้องฉุกเฉิน ห้องฉีดยา ห้องทำแผล  ก็น้อยกว่า รับยากลับบ้านหรือ รับบริการเชิงรุกอยู่ดี   8) 8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:39:31 AM »
0
อาจจะใช่ที่อาจารย์เกื้อว่า "บันทึกหัตการอะไรลงไป แล้วใช่..."หัตการทางการแพทย์"  จริงหรือไม่  หรือเพียงแค่ map รหัสผิดพลาด  จงใจ เพราะเข้าใจผิด....ย้ำว่า  icd9cm or icd10tm ต้องเป็นประเภท สอดใส่ เครื่องมือแพทย์เข้าไปภายในร่างกายทางใดทางหนึ่ง  มิใช่การวัดความดัน วัดไข้  หรือ การบริการที่เป็นแค่ หัตการทางการพยาบาล....ลองตรวจสอบก่อนครับ..ส่วนใหญ่ maping รหัส ว่าเข้าได้กับ icd10tm แต่..ไม่ใช่หัตการทางการแพทย์ที่ทำได้ด้วย จพ.รพ.สต.หรือ พยาบาลประจำรพ.สต.....ครับ..อาจเป็น visit ที่ระดมมาทำ pap smear หรือเปล่า...ลองตรวจสอบ" น่าว่าเกิดจากการแมพหัตถการที่ผิดพลาดแน่เลยครับ เพราะในช่วงเดือนนั้นผมได้ทำการเปลี่ยนค่าที่ system setting ในส่วนของ หัตถการ icd9cm เพื่อให้ส่งออกแน่เลยครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีค่าแมพที่ถูกต้องบ้างหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:44:54 AM »
0
อันนี้ไฟล์ ตาราง er_oper_code ที่ใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ nan_it

• หัวไม่ให้แต่ใจรัก ( อยากเก่งให้มากกว่านี้ )
    • ramanhospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:45:21 AM »
0
ผมถามแบบคนไม่รู้อะไรเลย คือ ข้อมูล 21 แฟ้ม โดน pending แฟ้ม chronic ไม่ลงข้อมูลการตาย  สปสชให้ดาวน์โหลดแฟ้ม chronic http://op.nhso.go.th/op/news/NewsDetailAction.do?id=89 ผมควรทำไงต่อดีครับ
Mr.Anannee Sama ,โรงพยาบาลรามัน อำเภอรามัน จังหวัดยะลา 95140 ( รพ.60 เตียง กำลังจะเป็น รพ.ทั่วไป ครับ)
e-mail : nan_it@hotmail.com
http://www.ramanhospital.com
Server Intel Ram 16 G 
OS CentOS Database Mysql percona xtradb
ขึ้นระบบ กรกฎาคม พ.ศ. 2547
เวอร์ชั่นที่ใช้ 3.54.10.31

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:56:51 AM »
0
ผมถามแบบคนไม่รู้อะไรเลย คือ ข้อมูล 21 แฟ้ม โดน pending แฟ้ม chronic ไม่ลงข้อมูลการตาย  สปสชให้ดาวน์โหลดแฟ้ม chronic http://op.nhso.go.th/op/news/NewsDetailAction.do?id=89 ผมควรทำไงต่อดีครับ

แนวทางคือ......ถ้าเป็น คนที่อยู่ในหมู่บ้านรับผิดชอบ  ก็เปิดบัญชี 1 ค้นหาคนตาม cid   จากนั้น ไปปรับปรุงข้อมูลที่ tab โรคประจำตัวในหน้าบัญชี 1 ให้ สถานภาพ เป็นเสียชีวิต  และ ติ๊กจำหน่าย ลงวันที่ ครับ  ส่วนรายเอียดหน้าบัญชี 1 (หลัก ) ไปปรับจาก พักอาศัยอยู่เป็น  เสียชีวิต และติ๊กจำหน่ายและลงวันที่  เมื่อกด save ระบบจะขึ้น form death ให้กรอก กรุณากดปิดฟอร์ม เพราะเราไม่ทราบรายละเอียดการตาย  ทราบแค่วา ตายแล้ว จากสปสช. ครับ...จากนั้นกด บันทึกปุ่มล่างสุดครับ..เป็นการปรับปรุงข้อมูลให้ถูกต้องตามจริง แล้วรอ  กรรมการ OP-PP จังหวัด หรือ ที่ สปสช.เขตแต่งตั้ง  เข้ามา audit การดำเนินการแก้ไขข้อมูล  เมื่อเห็นว่า ปรับปรุงข้อมูลแล้ว จำนวนคนป่วย NCD ในระบบจะลดลง  นับยอดแค่ กลุ่มยังรักษาอยู่   ก็จะถูกปลด pendding ครับ..(ทั้งนี้ขึ้นกับแนวทาง นโยบาย คณะทำงาน OP-PP INDIVIDUAL ของเขต สปสช.ประจำ จังหวัด ครับ..)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:20:23 AM »
0
อ.เกื้อ ครับพอจะมีโคดที่จะดึงข้อมูล visit ที่มีการทำหัตถการบ้างหรือเปล่าครับ ขอบคุณ อ.เกื้อ มากครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:26:33 AM »
0
อาจจะใช่ที่อาจารย์เกื้อว่า "บันทึกหัตการอะไรลงไป แล้วใช่..."หัตการทางการแพทย์"  จริงหรือไม่  หรือเพียงแค่ map รหัสผิดพลาด  จงใจ เพราะเข้าใจผิด....ย้ำว่า  icd9cm or icd10tm ต้องเป็นประเภท สอดใส่ เครื่องมือแพทย์เข้าไปภายในร่างกายทางใดทางหนึ่ง  มิใช่การวัดความดัน วัดไข้  หรือ การบริการที่เป็นแค่ หัตการทางการพยาบาล....ลองตรวจสอบก่อนครับ..ส่วนใหญ่ maping รหัส ว่าเข้าได้กับ icd10tm แต่..ไม่ใช่หัตการทางการแพทย์ที่ทำได้ด้วย จพ.รพ.สต.หรือ พยาบาลประจำรพ.สต.....ครับ..อาจเป็น visit ที่ระดมมาทำ pap smear หรือเปล่า...ลองตรวจสอบ" น่าว่าเกิดจากการแมพหัตถการที่ผิดพลาดแน่เลยครับ เพราะในช่วงเดือนนั้นผมได้ทำการเปลี่ยนค่าที่ system setting ในส่วนของ หัตถการ icd9cm เพื่อให้ส่งออกแน่เลยครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีค่าแมพที่ถูกต้องบ้างหรือเปล่าครับ
พอจะมีข้อมูลการแมพบ้างหรือเปล่าครับ ณ เดือนที่ถูกแจ้งยังไม่ได้แก้ไขอะไรเลยครับ หรือเป็นเอกสารที่ทำการแมพ icd9 กับ icd10tm ใน pcu ก็ได้ครับ ไตรมาสหน้าน่าจะถูกpending อีกแน่ครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ถามพี่พยาบาลที่ PCu แล้วเค้าไม่รู้เรื่องครับผม