ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำรหัส Dx. แฟ้ม Chronic ส่งออกเป็น 001,002 ค่ะ  (อ่าน 3717 ครั้ง)

ออฟไลน์ fayrider.

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการส่งออกแฟ้ม Chronic ที่ผู้ป่วยขึ้นทะเบียนใน clinic พิเศษ DMHT ค่ะ

กรณีที่ผู้ป่วยที่ขึ้นทะเบียนใน clinic พิเศษ DMHT แต่ไม่ได้ใส่รหัสวินิจฉัยโรคเรื้อรัง
แต่เมื่อส่งออกรายงาน 21 แฟ้มในแฟ้ม Chronic รหัส Dx. ของผู้ป่วยมีข้อมูลเป็น 001 , 002

ไม่ทราบว่า 001 , 002  ที่ถูกส่งออกมานั้น  มาจากตรงไหนหรือคะ   ???
ใช่รหัสคลินิคที่ขึ้นทะเบียนหรือเปล่าคะ  เช่น Clinic DM = 001  Clinic HT = 002 

และเป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่ทำให้เกิด Error CF9240 ไม่สามารถเชื่อมโยง CID ด้วยใช่หรือไม่คะ

กำลังจะตามเคลียร์ปัญหา error ในแฟ้ม chronic + chronicfu + labfu
เนื่องจากข้อมูลไม่ผ่านสูงมากเลยค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ขอคำแนะนำรหัส Dx. แฟ้ม Chronic ส่งออกเป็น 001,002 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 20:34:20 PM »
0
อ้างถึง
กรณีที่ผู้ป่วยที่ขึ้นทะเบียนใน clinic พิเศษ DMHT แต่ไม่ได้ใส่รหัสวินิจฉัยโรคเรื้อรัง
แต่เมื่อส่งออกรายงาน 21 แฟ้มในแฟ้ม Chronic รหัส Dx. ของผู้ป่วยมีข้อมูลเป็น 001 , 002
และเป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่ทำให้เกิด Error CF9240 ไม่สามารถเชื่อมโยง CID ด้วยใช่หรือไม่คะ
;D ;D ;D
ป้า fay ทำไมคลินิกพิเศษไม่ใส่รหัสวินิจฉัยล่ะครับ มันก็ Error สิ กลับไปใส่ซะหมดเรื่อง จะได้ไม่ไป Error แฟ้ม CHRONICFU , LABFU ซ้ำเข้ามาอีก
................................................................................................................................................................
CHRONICFU เขาตรวจสอบเริ่มจาก
CID--->CID ต้องเชื่อมโยงได้กับ CID ในแฟ้ม CHRONIC ที่มีรหัส ICD10 เป็นโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูง--->ผิดเงื่อนไขนี้มันถึง Error CF9240
.................................................................................................................................................................
LABFU เขาตรวจสอบเริ่มจาก
CID--->CID ต้องเชื่อมโยงได้กับ CID ในแฟ้ม CHRONIC ที่มีรหัส ICD10 เป็นโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูง--->ผิดเงื่อนไขนี้มันถึง Error LA9240
..................................................................................................................................................................
2 แฟ้มนี้ที่ป้า fay ส่งออกดอกเดียวก็ Error แล้วครับ อิ อิ อิ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ fayrider.

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
Re: ขอคำแนะนำรหัส Dx. แฟ้ม Chronic ส่งออกเป็น 001,002 ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 21:23:26 PM »
0
โฮกกกก  กราบขอบพระคุณมากเลยค่ะที่ช่วยมาชี้แนะค่ะ

สาเหตุที่ไม่ได้คีย์ Dx. เพราะพี่ผู้รับผิดชอบงานคีย์คนเดียว ลงไม่ทันเลยแทบจะไม่ได้ลง Dx. น่ะค่ะ

ก็จะเอาข้อมูลที่อาจารย์ช่วยตอบตรงนี้ไปแก้ไขข้อมูลค่ะ
เพราะ error เยอะจนไม่ไหวแล้วค่ะ   :'(

ขอบพระคุณมากๆเลยนะคะ  //โค้ง