ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งปัญหา hosxp เวอร์ชั่น 55.9.21b ครับ  (อ่าน 5764 ครั้ง)

ออฟไลน์ C H O K E

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลอุทัยธานี
แจ้งปัญหา hosxp เวอร์ชั่น 55.9.21b ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 14:40:21 PM »
0
วันนี้ใช้ เวอร์ชั่น 55.9.21b วันแรกหลังจากที่อัพมาเมื่อคืน พบปัญหาดังนี้ครับ

รูปที่ 1 ไม่สามารถแก้ไขข้อมูลส่วนตัว ของตัวเองได้เช่น นามสกุล หรือ ตำแหน่ง ซึ่งข้อมูลดังกล่าวมีการเปลี่ยนแปลงได้ เวอร์ชั่นเดิมสามารถทำได้

รูปที่ 2 ไม่สามารถติ๊กตรงผู้ป่วยเสียชีวิตได้  ปัญหาคือ คนไข้เสียชีวิตไปแล้ว(ตอนกลางคืน) และต้องมาชำระค่าฉีดยาศพหรืออื่นๆ ในตอนเช้าของอีกวัน หรือมาทำเรื่องเครมประกันชีวิต ปกติจะให้ห้องบัตรติ๊กตรงนี้ให้สถานะกลับมาทำรายการได้(เมื่อทำเสร็จก็จะติ๊กให้สถานะกลับเป็นเหมือนเดิม)  แต่ตอนนี้ทำไม่ได้แล้ว จะเข้าไปที่ทะเบียนตายแล้วยกเลิกก็ไม่ได้เพราะเลขที่ (ใช้จากลำดับ) จะเปลี่ยนไป  จึงขอให้กลับมาเป็นเหมือนเวอร์ชั่นก่อนๆ ที่ทำได้จะสะดวกกว่ามากครับ

รูปที่ 3 จะพบ error นี้บ่อยมาก ไม่ทราบเพราะอะไร  จะเจอตอนบันทึกหน้าที่แพทย์ตรวจเสร็จ ต้องกด continue ไปเรื่อยๆ 4-5 ครั้งถึงจะหาย ถ้าไปเผลอกด close สิ่งที่พิมพ์ไว้ก็หายหมดเลย  รบกวนช่วยแนะนำวิธีแก้ด้วยนะครับ

รูปที่ 4  ห้องทันตกรรม ไม่สามารถเลือกคนไข้ที่ส่งมาจาก IPD มาบันทึกรายการได้ 

รูปที่ 5 หน้า Patient EMR ไม่สามารถ Filter แผนก ได้ครับ คลิกแล้วมี Error ทำให้เสียเวลาในการเลือกดูประวัติคนไข้ที่มาในแผนกตัวเองนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 12:01:00 PM โดย C H O K E »
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี
( ขึ้นระบบ 1 ตุลาคม 2553 )

ออฟไลน์ kiatthanapat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
Re: แจ้งปัญหา hosxp เวอร์ชั่น 55.9.21b ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:43:06 AM »
0
เพิ่มเติม ครับ inventory ไม่สามารถบันทึกเบิกของได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 13:36:19 PM โดย kiatthanapat »
รพ.ปราสาท ขึ้นระบบ 29 มีนาคม ปี 52  Server IBM Systemx3650,RAM 16 G ,RAID 5,Centos 5.5 ,Mysql - percona - 5.1.47
- ใช้ระบบ Inventory 15 กันยายน 2553 โดยทีม BMS

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Re: แจ้งปัญหา hosxp เวอร์ชั่น 55.9.21b ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:58:12 AM »
0
วันนี้ใช้ เวอร์ชั่น 55.9.21b วันแรกหลังจากที่อัพมาเมื่อคืน พบปัญหาดังนี้ครับ

อ.ชัยพร น่าจะแก้ไขให้เนื่องจาก ทุกคนสามารถเข้าหน้านี้ได้ โดยเฉพาะผู้ใช้งานทั่วไป ลองคิดดูว่าถ้าแก้ไข login และ ตำแหน่งกันเอง จะ... แค่ไหน ถ้าจะแก้ไขก็ให้ผู้ดูแลระบบหรือผู้มีสิทธิแก้ไขเข้าไปแก้ไขใน ข้อมูลบุคลากร และ ผู้มีสิทธิใช้งาน แทนครับ

รูปที่ 2 ไม่สามารถติ๊กตรงผู้ป่วยเสียชีวิตได้  ปัญหาคือ คนไข้เสียชีวิตไปแล้ว(ตอนกลางคืน) และต้องมาชำระค่าฉีดยาศพหรืออื่นๆ ในตอนเช้าของอีกวัน หรือมาทำเรื่องเครมประกันชีวิต ปกติจะให้ห้องบัตรติ๊กตรงนี้ให้สถานะกลับมาทำรายการได้(เมื่อทำเสร็จก็จะติ๊กให้สถานะกลับเป็นเหมือนเดิม)  แต่ตอนนี้ทำไม่ได้แล้ว จะเข้าไปที่ทะเบียนตายแล้วยกเลิกก็ไม่ได้เพราะเลขที่ (ใช้จากลำดับ) จะเปลี่ยนไป  จึงขอให้กลับมาเป็นเหมือนเวอร์ชั่นก่อนๆ ที่ทำได้จะสะดวกกว่ามากครับ

ระบบจะติ๊กให้อัตโนมัติ หลังจากบันทึกข้อมูลการเสียชีวิตแล้ว
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:04:37 AM »
0

อ.ชัยพร น่าจะแก้ไขให้เนื่องจาก ทุกคนสามารถเข้าหน้านี้ได้ โดยเฉพาะผู้ใช้งานทั่วไป ลองคิดดูว่าถ้าแก้ไข login และ ตำแหน่งกันเอง จะ... แค่ไหน ถ้าจะแก้ไขก็ให้ผู้ดูแลระบบหรือผู้มีสิทธิแก้ไขเข้าไปแก้ไขใน ข้อมูลบุคลากร และ ผู้มีสิทธิใช้งาน แทนครับ

ระบบจะติ๊กให้อัตโนมัติ หลังจากบันทึกข้อมูลการเสียชีวิตแล้ว
ผมว่าการลงข้อมูล death บางกรณีไม่น่าจะบังคับให้ลงรายละเอียดสาเหตุการตายครับเนื่องจากบางทีผู้ป่วยเสียชีวิตที่อื่นนานแล้วเราต้องการแค่ปิด HN ไม่ให้มีการส่งตรวจ HN ที่เสียชีวิตอีก รวมทั้งไม่ทราบถึงสาเหตุการตาย ส่วนตัวคิดว่าระบบเดิมถูกต้องดีแล้วครับ ต้องรอดูว่าหลังจาก activate license แล้วจะเป็นอย่างไร  ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ Knott

• Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:52:23 AM »
0
ผมจะเจอ error
1. "cannot focus a disabled or invisible windows" บ่อยมาก ไม่ทราบว่ามัน sensitive กับการ focus curcer กับ form มากไปป่าวครับ อยากให้ลองตรวจสอบตรงนี้ด้วยครับ
2. Error HOSMy.exe ตัวนี้ก็เจอบ่อยครับ ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้เหมือนกัน

นอกเหนือจากนั้น พอจะรู้อาการจากข้อความที่ฟ้องได้ไม่ยากครับ
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:38:12 AM »
0
รูป 1  ผมหมายถึงแก้ไขชื่อนามสกุล และ ตำแหน่ง ของตัวเองครับ ไม่ได้แก้ชื่อ login  ถ้าบาง รพ.กลัวจะคุมไม่ได้ก็น่าจะทำเป็น option ให้เลือกแทนก็ได้ครับ 

รูป 2  ผมทราบครับว่ามันติ๊กให้เอง แต่ผมหมายถึงจะเอาออกนะครับ เพื่อให้ทำงานได้ตามเหตุผลที่ผมเขียนไว้นะครับ (แต่ตอนนี้แก้ปัญหาด้วยการย้อนกลับไปใช้เวอร์ชั่น 55.7.14 แทนแล้ว)
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 13:50:10 PM »
0
รูป 1  ผมหมายถึงแก้ไขชื่อนามสกุล และ ตำแหน่ง ของตัวเองครับ ไม่ได้แก้ชื่อ login  ถ้าบาง รพ.กลัวจะคุมไม่ได้ก็น่าจะทำเป็น option ให้เลือกแทนก็ได้ครับ 

รูป 2  ผมทราบครับว่ามันติ๊กให้เอง แต่ผมหมายถึงจะเอาออกนะครับ เพื่อให้ทำงานได้ตามเหตุผลที่ผมเขียนไว้นะครับ (แต่ตอนนี้แก้ปัญหาด้วยการย้อนกลับไปใช้เวอร์ชั่น 55.7.14 แทนแล้ว)

:'( :'(

ว่าแต่พี่โชคได้ไป เชียงใหม่หรือป่าวครับเรื่อง ThaiRefer
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 15:18:45 PM »
0
ไม่ได้ไปครับท่านเข้ม  เข้าใจว่าเดี๋ยวทาง รพ.สปร. ก็คงเชิญทีม thairefer มาประชุมกันก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 12:04:20 PM »
0
 :) :D