ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการแจ้งเตือนโรค 506 ที่โต๊ะคัดกรองพยาบาลหน้าห้องตรวจแพทย์ค่ะ  (อ่าน 5319 ครั้ง)

ออฟไลน์ fayrider.

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
อยากสอบถามค่ะว่า HOSXP สามารถทำการแจ้งเตือนโรคในรายงาน 506 ที่หน้าจอของพยาบาลคัดกรองหน้าห้องตรวจแพทย์ได้หรือเปล่าคะ  เนื่องจากพบปัญหาว่าพยาบาลหน้าห้องตรวจแพทย์  ไม่รายงานโรคที่ต้องเฝ้าระวัง 506 ด้วยสาเหตุว่า  พยาบาลไม่ทราบ Dx. ของผู้ป่วยเมื่อออกมาจากห้องตรวจแพทย์น่ะค่ะ พี่พยาบาลแจ้งว่าเขาไม่เห็น Dx. มันไม่โชว์  คนไข้ออกมาก็ส่งต่อไปรับยาเลย = ="

อยากเรียนขอคำแนะนำค่ะ
เนื่องจากตอนนี้ใช้วิธีการตรวจสอบผ่านหน้าต่าง 506 ใน Hosxp แต่ว่ามันไม่ทันการ  ทำให้ไม่สามารถสอบสวนโรคผู้ป่วยได้โดยเฉพาะ OPD Case เพราะคนไข้กลับบ้านไปแล้วน่ะค่ะ แจ้งพยาบาลก็แล้ว ประชุมทีมก็แล้ว ทำแนวทางให้ทุกคนทุกฝ่ายก็แล้ว  แต่ก็มาจนปัญญาด้วยคำตอบว่า " ไม่รู้ Dx. " ฟายไรเดอร์มึนไปเลยค่ะ  = ="

รบกวนอาจารย์ทุกทานช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ว่าสามารถทำการแจ้งเตือนโรคในหน้าจอของพยาบาลหน้าห้องตรวจแพทย์ ได้หรือไม่น่ะค่ะ  และถ้าทำได้ต้องทำอย่างไร  จะไปประสานแจ้งพี่แอดมินช่วยเหลือต่อไปค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• Full Member
  • สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
ของผมก็เตือนว่า ระบบรายงานโรค 506 ไม่สมบูรณ์ ผมก็แก้ไม่เป็นไม่รู้แก้ตรงไหนเลยปล่อยไว้แบบนั้น 555 ไม่รู้จะมีผลไรป่าว
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ของผมก็เตือนว่า ระบบรายงานโรค 506 ไม่สมบูรณ์ ผมก็แก้ไม่เป็นไม่รู้แก้ตรงไหนเลยปล่อยไว้แบบนั้น 555 ไม่รู้จะมีผลไรป่าว
;D ;D ;D
ระบบรายงานโรค 506 คือระบบรายงานโรคติดต่อที่ต้องเฝ้าระวังนะครับ มันสำคัญกับการควบคุม/ติดตามและบางจังหวัดให้ความสำคัญกับการรายงานโรคในกลุ่มนี้มาก ๆ ถึงขนาดที่ว่าต้องรายงานทันทีที่มีเคสเกิดขึ้น วิธีแก้เวลาโปรแกรมแจ้งเตือนว่า "ระบบรายงานโรค 506 ไม่สมบูรณ์" ก็คือแก้ตาราง code506, name506 และ entity_code ให้ถูกต้องและตรงกับรหัสของกรมควบคุมโรคที่เป็นปัจจุบันที่สุด ลองค้นกระทู้เก่า ๆ ดูครับมีหลายท่านโพสต์ขึ้นไว้ให้แล้วครับ แต่ต้องเลือกให้ดีก่อนนำไปใช้ก็ควรตรวจสอบก่อนว่ามันถูกต้องจริงหรือเปล่า
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D
สำหรับป้า fayrider. วิธีการที่จะให้ระบบรายงานสมบูรณ์สามารถปรับเปลี่ยนได้หลายวิธีขึ้นอยู่กับ Flow การทำงานของแต่ละสถานบริการและการตกลงกันภายในครับว่าจะเอาแบบไหน เช่น
องค์กรแพทย์
1. หน้าจอห้องตรวจแพทย์ เมื่อแพทย์ diag รหัสโรคในกลุ่ม 506 เมื่อบันทึกโปรแกรมจะแจ้งเตือนว่ารหัสที่จะบันทึกอยู่ในกลุ่มโรค 506 กรณีนี้จะให้แพทย์ทำอย่างไร
   - แนบกระดาษข้อความอันเป็นที่เข้าใจระหว่างแพทย์และพยาบาลหน้าห้องตรวจว่าคนไข้รายนั้นต้องมีการสอบสวนโรค หรือแพทย์เขียนลงบน OPD CARD ว่าต้องสอบสวนโรค ฯลฯ
2. พยาบาลหน้าห้องตรวจ
    - ถ้าเป็นกรณีที่ 1 ก็สบายไปส่งตัวไปให้เจ้าหน้าที่สอบสวนโรคได้เลย
    - แต่ถ้าแพทย์ไม่ยอมใช้กรณีที่ 1 พยาบาลหน้าห้องตรวจก็เหนื่อยขึ้นอีกหน่อยเพราะต้องใช้หน้าจอ "บันทึกผลวินิจฉัย" เพื่อตรวจสอบอีกครั้งว่าที่แพทย์วินิจฉัยเป็นรหัสโรคที่เกี่ยวข้องกับ 506 หรือเปล่า ปัญหาก็คือพยาบาลหน้าห้องตรวจรู้รหัส 506 ทั้งหมดหรือเปล่า
    - ง่ายสุดคือใช้ HN เพื่อค้นหาที่หน้าจอ "บันทึกผลวินิจฉัย" ดับเบิ้ลคลิกผู้ป่วยรายนั้นขึ้นมาแล้วบันทึก ถ้าแพทย์ diag รหัสที่เกี่ยวข้องกับ 506 โปรแกรมก็จะแจ้งเตือนเช่นเดียวกันกับหน้าจอห้องตรวจแพทย์ว่า "รหัสอยู่ในกลุ่มโรค 506" ก็ส่งตัวไปสอบสวนโรคได้แล้วครับ
ปัญหาก็คือแพทย์ diag หรือเปล่า ถ้าห้องตรวจแพทย์ไม่ diag หรือใช้วิธีลง diag ย้อนหลังก็จบข่าวครับ
ฯลฯ
เอาคร่าว ๆ ก่อนประมาณนี้นะครับป้า fayrider.
 ;D ;D ;D

โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• Full Member
  • สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น  ;D ค่อยยังชั่วเด๋วจะไปมั่วต่อ
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ fayrider.

• Jr. Member
  • **
;D ;D ;D
สำหรับป้า fayrider. วิธีการที่จะให้ระบบรายงานสมบูรณ์สามารถปรับเปลี่ยนได้หลายวิธีขึ้นอยู่กับ Flow การทำงานของแต่ละสถานบริการและการตกลงกันภายในครับว่าจะเอาแบบไหน เช่น
องค์กรแพทย์
1. หน้าจอห้องตรวจแพทย์ เมื่อแพทย์ diag รหัสโรคในกลุ่ม 506 เมื่อบันทึกโปรแกรมจะแจ้งเตือนว่ารหัสที่จะบันทึกอยู่ในกลุ่มโรค 506 กรณีนี้จะให้แพทย์ทำอย่างไร
   - แนบกระดาษข้อความอันเป็นที่เข้าใจระหว่างแพทย์และพยาบาลหน้าห้องตรวจว่าคนไข้รายนั้นต้องมีการสอบสวนโรค หรือแพทย์เขียนลงบน OPD CARD ว่าต้องสอบสวนโรค ฯลฯ
2. พยาบาลหน้าห้องตรวจ
    - ถ้าเป็นกรณีที่ 1 ก็สบายไปส่งตัวไปให้เจ้าหน้าที่สอบสวนโรคได้เลย
    - แต่ถ้าแพทย์ไม่ยอมใช้กรณีที่ 1 พยาบาลหน้าห้องตรวจก็เหนื่อยขึ้นอีกหน่อยเพราะต้องใช้หน้าจอ "บันทึกผลวินิจฉัย" เพื่อตรวจสอบอีกครั้งว่าที่แพทย์วินิจฉัยเป็นรหัสโรคที่เกี่ยวข้องกับ 506 หรือเปล่า ปัญหาก็คือพยาบาลหน้าห้องตรวจรู้รหัส 506 ทั้งหมดหรือเปล่า
    - ง่ายสุดคือใช้ HN เพื่อค้นหาที่หน้าจอ "บันทึกผลวินิจฉัย" ดับเบิ้ลคลิกผู้ป่วยรายนั้นขึ้นมาแล้วบันทึก ถ้าแพทย์ diag รหัสที่เกี่ยวข้องกับ 506 โปรแกรมก็จะแจ้งเตือนเช่นเดียวกันกับหน้าจอห้องตรวจแพทย์ว่า "รหัสอยู่ในกลุ่มโรค 506" ก็ส่งตัวไปสอบสวนโรคได้แล้วครับ
ปัญหาก็คือแพทย์ diag หรือเปล่า ถ้าห้องตรวจแพทย์ไม่ diag หรือใช้วิธีลง diag ย้อนหลังก็จบข่าวครับ
ฯลฯ
เอาคร่าว ๆ ก่อนประมาณนี้นะครับป้า fayrider.
 ;D ;D ;D

ขอบคุณท่านอาจารย์มากๆเลยค่ะ พอจะมีไกด์ไปคุยกันได้บ้างแล้วค่ะ ข้อ 1  ดีที่สุดแต่กลับทำยากที่สุด เพราะความงอแงของหมอแต่ละท่านไม่เท่ากัน(ที่นี่เปลี่ยนหมอทุก 3 เดือน 6 เดือนน่ะค่ะ) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะเอาแนวทางนี้ไปปรึกษากับผู้ใหญ่  แต่ดูแล้วหวยคงมาออกที่พี่พยาบาล ^^"

อย่างไรแล้วขอขอบคุณที่ให้คำแนะนำป้าเฟนะคะอาจารย์   >_________<