ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องระบบเน็ทเวิร์คขอข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 7653 ครั้ง)

ออฟไลน์ likkimaru

• Full Member
  • มือใหม่ HosXP ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^
  • Respect: 0
ระบบเน็ตเน็ทเวิร์ค มีเครื่องคอมพิวเตอร์ประมาณ 300 เครื่อง มี VLAN 15 วง ใช้อุปกรณ์ของ Cissco เป็นสปีด 1 Gb พี่ๆใช้รุ่นไหนกันบ้างในการออกแบบครับ
ที่ผมออกแบบประมาณนี้ มี L3 Catalyte 3560x 1 ตัวในการรวม VLAN แล้วผมใช้ L2 เป็น Catalyte 29600s เป็น Switch หน้างานไปหาคอมพิวเตอร์ จำเป็นไหมครับว่าขนาดเน็ทเวิร์คประมาณนี้ต้องใช้ L3 ที่เป็นถังพวก Series 4000 จำเป็นไหมครับ หรือ Series 3 ก็เอาอยู่พอเพียงแล้วครับ
นายมาลิค สมจิตต์ โรงพยาบาลเทพรัตน์นครราชสีมา นักวิชาการคอมพิวเตอร์ Server IBM x3650 M3 RAM 16 GB CentOS 5.5  4 port lancard(ฺัByหมอโจ้ รพ.ครบุรี ) Rep server IBM X3200 M2 RAM 8 G HosXP V.3.54.8.14  www.nrhosp.go.th (มือใหม่หัดขับ Hosxp ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^)

ออฟไลน์ ghost

• Newbie
  • *
    • โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน
เท่านี้ก็หรูแล้วครับ

โดยการใช้งานเขาไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ Switch L3 มากกว่า 1 ตัวในเน็ตเวิร์คเดียวกัน เพราะ package จะถูกกรองหลายชั้นเกินไปทำให้ช้า และการวาง switch ในเน็ตเวิร์คไม่ควรต่อพ่วง switch ให้มากกว่า 3 loop (3 ต่อ) ซึ่งส่วนใหญ่มีแค่ 3 ระดับชั้น โดยให้วางแบบนี้ครับ

ชั้นที่ 1 จะเป็น Core switch L3 เพื่อจะทำ VLAN ทำ Route หรืออะไรตามที่คุณสมบัติเด่นๆที่แลกมาด้วยราคาแสนแพง (เพื่อใช้ให้คุ้มค่าสมราคากันหน่อย)
ชั้นที่ 2 จะเป็น Distributed switch L2 ใช้เชื่อมต่อแบบ tunk หรือทำ link agregation กับชั้นที่ 1 คือ Core switch และชั้นที่ 3 Access switch เพื่อเป็นตัวกระจายให้กับ Access switch ไปจนถึงเครื่องคอมพิวเตอร์ และเป็นชั้นที่ถ่ายทอดคุณสมบัติ VLAN จาก Core switch ไปจนถึง Access switch ได้อีกด้วย
และชั้นที่ 3 จะเป็น Access switch L2 ใช้เชื่อมต่อกับเครื่องคอมพิวเตอร์โดยตรงครับ

เท่าที่มีความรู้อันน้อยนิดก็ตามนี้ครับ
<b>โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน จ.พิจิตร (รพช. 90 เตียง)</b>
ณัฐพงศ์  เครือเทศ  (ผี)
ตำแหน่ง : เจ้าพนักงานสาธารณสุข (งานคอมพิวเตอร์)
<b>ขึ้นระบบ : </b>โอน Medical2020+OPD Scan -> HOSxP+OPD Scan ใช้งานทุกระบบ...ขึ้นระบบเอง 6 ตค.55 HOSxP 3.56.8.15Server : Acer AR360F1 RAM36G + FC SAN SAS600Gx5 HDD RAID 1+0, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
Slave : Acer AR380F1 RAM24G SAS300Gx4 HDD RAID 5, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
------------------------------------------------
ขอขอบคุณชุมชนแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้แห่งนี้ ที่ทำให้เราได้พัฒนาความรู้อย่างไม่หยุดยั้งครับ

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
อธิบายได้ขนาดนี้ขั้นเทพแล้วครับ วันหลังจะปรึกษาเรื่อง wireless นะครับพี่ผี :D :D :D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ ghost

• Newbie
  • *
    • โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน
ยินดีเลยครับ พี่ไม่ค่อยชำนาญเรื่อง HOSxP ก็หวังจะปรึกษาปิ๊กอยู่ .. ถ้าเรื่อง network พี่ก็พอให้คำปรึกษาได้ แลกเปลี่ยนกัน อิอิ
<b>โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน จ.พิจิตร (รพช. 90 เตียง)</b>
ณัฐพงศ์  เครือเทศ  (ผี)
ตำแหน่ง : เจ้าพนักงานสาธารณสุข (งานคอมพิวเตอร์)
<b>ขึ้นระบบ : </b>โอน Medical2020+OPD Scan -> HOSxP+OPD Scan ใช้งานทุกระบบ...ขึ้นระบบเอง 6 ตค.55 HOSxP 3.56.8.15Server : Acer AR360F1 RAM36G + FC SAN SAS600Gx5 HDD RAID 1+0, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
Slave : Acer AR380F1 RAM24G SAS300Gx4 HDD RAID 5, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
------------------------------------------------
ขอขอบคุณชุมชนแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้แห่งนี้ ที่ทำให้เราได้พัฒนาความรู้อย่างไม่หยุดยั้งครับ