ผู้เขียน หัวข้อ: สารบรรณอิเล็กทรอนิกส์  (อ่าน 4700 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
สารบรรณอิเล็กทรอนิกส์
« เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 00:05:34 AM »
0
ไม่รู้ว่าของแต่ละรพ.ทำระบบสารบรรณอิเล็กทรอนิกส์กันไปถึงไหนแล้วครับ เมื่อวันก่อนโทรไปคุยกับทางสนง.เทคโนฯของสป. เห็นว่าเขาทำโปรแกรมฟรีมา จะเปิดอบรมวันที่ 1x (ขอโทษจริง ๆ ครับผมจำไม่ได้ว่าวันที่เท่าไร) เห็นว่าตุลานี้เขาจะให้สสจ.เริ่ม แล้วค่อย ๆ บังคับไปเรื่อย ๆ ใครจะใช้ค่ายไหนก็ได้ แต่ต้องรองรับมาตรฐาน TH eGif (http://egif.mict.go.th)  วันนี้มีตัวแทนจาก excellink มานำเสนอโปรแกรมสารบรรณที่รพ. นั่งฟังก็ดีนะ แต่พอคุยราคาซิ ไม่ค่อยดีสักเท่าไร  ;D ;D ;D (ที่ไม่ดีเพราะราคาพี่แกเล่นเปิดมาที่หลักล้าน) ผมว่าต่อไปเราคงหนีไม่พ้นครับ ช้าเร็วก็คงต้องมา โดยเฉพาะรพศ.และรพท.ก็คงเป็นรายต่อไปจากสสจ. เลยอยากมาแชร์กันอีกครั้งครับว่าเป็นไงกันบ้าง

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
Re: สารบรรณอิเล็กทรอนิกส์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 00:08:26 AM »
0
ลืมอีกสองเว็บครับ

http://saraban.ega.or.th/ecms/

http://203.113.25.35/gin/rationale.htm

ออฟไลน์ tanaka_p

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 18:45:28 PM »
0
ของ excellink ราคาค่อนข้างแพงครับ แต่หน่วยงานราชการขนาดใหญ่มักจะใช้ของเขาครับ รู้สึกว่า บริษัทนี้จะเป็นตัวแทนขายสแกนเนอร์ความเร็วสูง ยี่ห้อ Fujitsu ด้วยครับ ปกติของ  excellink ครับ เล็กๆไม่ แต่ใหญ่ๆใช่เลยครับ
  ระบบสารบรรณ ผมเห็นกระทรวงพัฒนามาใช้นานแล้วครับ แต่ไม่ค่อยมีอะไรคืบหน้า ใช้ๆ เลิกๆ ครับ ไม่เห็นมีการต่อยอดจากของเดิมเลย เปลี่ยนยุคทีก็เปลี่ยนทุกทีครับ ผมเห็นโปรแกรมดีๆหลายโรงพยาบาลอยู่ครับ แต่ก็หยุดพัฒนาไปแล้ว เพราะคนเขียนไม่อยู่แล้ว แต่ รพ.ก็ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 18:52:06 PM โดย tanaka_p »
>> พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งที่เฝ้าดูการเติบโตของโปรแกรมโรงพยาบาลต่างๆอย่างห่างๆครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 00:02:31 AM »
0
กระทรวงมีหนังสือสั่งการมาแล้วครับ ว่าให้ใช้ระบบสารบัญอิเล็กทรอนิกส์ และกำหนดให้ สสจ. รพศ. รพท. รพช. (จำไม่ได้ว่าหน่วยงานไหน ให้เริ่มเดือนไหน) เริ่มทะยอยใช้งานแล้วครับ หรือใครพร้อมจะทำตอนนี้เลยก็ไม่ว่า

เตรียมตัวเชื่อมกับส่วนกลาง
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 22:14:58 PM »
0
กระทรวงมีหนังสือสั่งการมาแล้วครับ ว่าให้ใช้ระบบสารบัญอิเล็กทรอนิกส์ และกำหนดให้ สสจ. รพศ. รพท. รพช. (จำไม่ได้ว่าหน่วยงานไหน ให้เริ่มเดือนไหน) เริ่มทะยอยใช้งานแล้วครับ หรือใครพร้อมจะทำตอนนี้เลยก็ไม่ว่า

เตรียมตัวเชื่อมกับส่วนกลาง
ยังไม่เห็นเลยครับ