ผู้เขียน หัวข้อ: bug หรือป่าว แก้ไขสถานะคนไข้ในทะเบียนผู้ป่วยความดันเบาหวานไม่ได้ครับ  (อ่าน 22060 ครั้ง)

ออฟไลน์ aekunited

• Full Member
  • Respect: +1
แก้ไขสถานะผู้ป่วยจาก ตาย เป็นรักษาอยู่ไม่ได้ จากรักษาอยู่เป็นตายไม่ได้

ที่สำคัญ ตรวจคนไข้เสร็จ กดบันทึก คนไข้เปลี่ยนสถานะเป็นตายเอง

เป็นมานานแล้วครับ ไม่รู้เกิดจากอะไร

structure 3.7.14 client ลองหลายอันแล้วยังไม่ได้ล่าสุด 3.8.14 ก็ไม่ได้

ฝากทดสอบด้วยครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ต้องแก้ไขตาราง clinic_member_status ให้เป็นดังรูป แล้วก็ต้องไป update ข้อมูลในตาราง clinicmember ที่ field clinic_member_status_id ของเดิมด้วยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ benz

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
 เคยเจอปัญหาเหมือนกันคะ ให้ไปเช็ค ในแท็บของ   การส่งต่อ  แล้วดู ส่งไปต่อที่  มีระบุ รหัส รพ หรือ รพสต ไว้หรือเปล่า  ถ้ามีให้ลบทิ้ง แล้วเปลี่ยนสถานะใหม่ แล้ว บันทึกก็จะหายไปคะ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (แผนกเบ็ดเตล็ด)  
โรงพยาบาล ขนาด 30 เตียง

• **
ลืมบอกแก้  ส่งต่อไปรักษาที่อื่นตรง   Provis _typedis เป็น    0 ด้วยนะคะ  เพราะว่าจำหน่ายออกจาก รพ เรา
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (แผนกเบ็ดเตล็ด)  

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
provis_typedis ที่เห็น 01  กับ 1 ของ อ.ป๊อป กับ คุณ benz เวลาส่งออกมันต่างกันหรือป่าวครับ และดูจากรูปทั้งสองรูป ก็ใส่ไม่เหมือนกัน ... แบบไหนน่าจะถูกต้องครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ต้องแก้ไขตาราง clinic_member_status ให้เป็นดังรูป แล้วก็ต้องไป update ข้อมูลในตาราง clinicmember ที่ field clinic_member_status_id ของเดิมด้วยครับ
อ้างถึง
ลืมบอกแก้  ส่งต่อไปรักษาที่อื่นตรง   Provis _typedis เป็น    0 ด้วยนะคะ  เพราะว่าจำหน่ายออกจาก รพ เรา
;D ;D ;D
provis_typedis น่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เพราะสนย.กำหนดให้เป็น 2 หลัก
01 = หาย , 02 = ตาย , 03 = ยังรักษาอยู่ , 04 =  ไม่ทราบ(ไม่มีข้อมูล)05 = รอจำหน่าย/เฝ้าระวัง, 06=ขาดการรักษาไม่มาติดต่ออีก (ทราบว่าขาดการรักษา), 07=ครบการรักษา, 08=โรคอยู่ในภาวะสงบ (inactive)ไม่มีความจำเป็นต้องรักษา, 09=ปฏิเสธการรักษา, 10 = ออกจากพื้นที่
ตารางผมเป็นแบบนี้ครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
อ้างถึง
อ้างถึง
ลืมบอกแก้  ส่งต่อไปรักษาที่อื่นตรง   Provis _typedis เป็น    0 ด้วยนะคะ  เพราะว่าจำหน่ายออกจาก รพ เรา
;D ;D ;D
provis_typedis น่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เพราะสนย.กำหนดให้เป็น 2 หลัก
01 = หาย , 02 = ตาย , 03 = ยังรักษาอยู่ , 04 =  ไม่ทราบ(ไม่มีข้อมูล)05 = รอจำหน่าย/เฝ้าระวัง, 06=ขาดการรักษาไม่มาติดต่ออีก (ทราบว่าขาดการรักษา), 07=ครบการรักษา, 08=โรคอยู่ในภาวะสงบ (inactive)ไม่มีความจำเป็นต้องรักษา, 09=ปฏิเสธการรักษา, 10 = ออกจากพื้นที่
ตารางผมเป็นแบบนี้ครับ
 ;D ;D ;D
เหมือนกันครับป๋า  :D :D :D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
provis_typedis ที่เห็น 01  กับ 1 ของ อ.ป๊อป กับ คุณ benz เวลาส่งออกมันต่างกันหรือป่าวครับ และดูจากรูปทั้งสองรูป ก็ใส่ไม่เหมือนกัน ... แบบไหนน่าจะถูกต้องครับ

แบบของป๋าเจดีย์เลยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ phichai

• **
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลท่าปลา จ.อุตรดิตถ์
แล้วส่งต่อรักษาที่อื่น  มีหรือเปล่าครับ
นายพิชัย  เกตุหิรัญ : keth7989@gmail.com
จพ.เวชสถิติ Tel:082-772-7989
รพ.ท่าปลา จ.อุตรดิตถ์ (30 เตียง)
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.4 GHz. RAM : 32 GB.  HDD : 146 GB. x 3 SAS (Raid5)
Slave(1) : IBM x3250 M4 CPU E-1270v2  @ 3.5 GHz. RAM : 16 GB.  HDD : 300 GB. SAS  
Slave(2) : HP Proliant ML110 G7 CPU E3-1220  @ 3.10 GHz. RAM : 4 GB.  HDD : 250 GB. x 2 SATA (Raid1)
Slave(3) : IBM x206 Pentium 4 @ 3.0 GHz. RAM : 4 GB. HDD : 500 GB.SATA
HOSxP : 3.57.10.10, OS : CentOS 6.4 + MySQL 55.5.30-30.1 Percona
ขึ้นระบบ 3 กันยายน 2554 (BMS Team)

ออฟไลน์ pongnk213

ขออนุญาตต่อคำถามนะครับ คือในคลินิกพิเศษของผมขึ้นค่า defult เป็นหาย ทำอย่างไรจะขึ้นเป็นกำลังรักษาอยู่ ครับ สังเกตว่าเป็นบางรพ.สต. ครับ บางแห่งขึ้นกำลังรักษาอยู่ 
Mr.ATIPONG  SOOKPEN
HOSxP_PCU สอ.บ้านนาจาน
สสอ.นครไทย  จ.พิษณุโลก
เริ่มใช้ วันที่ 1 ก.ค.2552
mail : Atipong205@gmail.com
MSN : Atipong205@hotmail.com
Server : HP ML110 G5 Ram 2 Gb.
ทดสอบ Centos 4.7 ServerCD, MySQL Percona XtraDB 5.1.45
ขึ้นระบบโดย Mr.Komkrit Noenpoempisute Admin สสอ.นครไทย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ขออนุญาตต่อคำถามนะครับ คือในคลินิกพิเศษของผมขึ้นค่า defult เป็นหาย ทำอย่างไรจะขึ้นเป็นกำลังรักษาอยู่ ครับ สังเกตว่าเป็นบางรพ.สต. ครับ บางแห่งขึ้นกำลังรักษาอยู่ 

อืมลองตรวจสอบลำดับรหัส 1-10  ในตาราง clinic_member_status ครับ   ว่า 1 คืออะไร  2 คืออะไร
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
แล้วส่งต่อรักษาที่อื่น  มีหรือเปล่าครับ
;D ;D ;D
กรณีส่งผู้ป่วยไปรับบริการหรือรับยาที่สถานบริการอื่น ที่ผมกำหนดให้เลือกเป็น 10 : ออกจากพื้นที่ครับ ส่วนกรณีส่งต่อไปรับบริการเป็นครั้งคราว(Refer) ผมยังเลือกเป็น 03 : ยังรักษาอยู่ (เพราะไปไม่นานเดี๋ยวก็มา)
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• **
พอดีเจอปัญหาเหมือนก้ันกับคุณ aekunited 

แล้วบริษัทมารีโมทแก้ให้คะ วิธีแก้ อย่างที่ได้แจ้งข้างต้นแล้วคะ
 ส่วน provis_typedis ที่เห็น 01  กับ 1  นี่ ตามที่สนย.กำหนดคะ
ส่งต่อรักษาที่อื่น  ใช้ในกรณ๊ส่งต่อให้อนามัย เป็นผู้ดูแล คนไข้ต่อคะ  (บริษัทดูให้คะ)

อ้างถึง
;D ;D ;D
กรณีส่งผู้ป่วยไปรับบริการหรือรับยาที่สถานบริการอื่น ที่ผมกำหนดให้เลือกเป็น 10 : ออกจากพื้นที่ครับ ส่วนกรณีส่งต่อไปรับบริการเป็นครั้งคราว(Refer) ผมยังเลือกเป็น 03 : ยังรักษาอยู่ (เพราะไปไม่นานเดี๋ยวก็มา)
 ;D ;D ;D

Clear  ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

รูปครับ

งั้นต้องแก้ ส่งออกไปรักษาที่อื่น เป็น provis 0 ใช่ไหมครับ

เพราะถ้าเอาติ๊กถูกออก ไม่ใส่รหัสอนามัยก็จะไม่ได้ข้อมูล refer out หรือป่าวครับ

แต่ถ้าอัพเดทใน sql เอาข้อมูลการส่งต่อจะยังอยู่ครับ

รูปครับ

งั้นต้องแก้ ส่งออกไปรักษาที่อื่น เป็น provis 0 ใช่ไหมครับ

เพราะถ้าเอาติ๊กถูกออก ไม่ใส่รหัสอนามัยก็จะไม่ได้ข้อมูล refer out หรือป่าวครับ

แต่ถ้าอัพเดทใน sql เอาข้อมูลการส่งต่อจะยังอยู่ครับ

งง แล้ว...กับ เมนท์....อืมมีทั้งรหัสและชื่อในช่อง name (สงสัยไว้เตือนใจ User หรือ Admin )   :D :D :D :D  สรุปส่งไปรับยา NCD ต่อเนื่องที่ รพ.สต.  เลือก ส่งต่อไปรับบริการที่อื่น จะได้ export code เป็น 10 ครับ..

อ.เกื้อครับ ปัญหาคือถ้าใส่ข้อมูลการส่งต่อ แล้วสถานะผู้ป่วยมันจะเปลี่ยนเป็นตายเองครับ (จากรักษาอยู่)
และเปลี่ยนเป็นสถานะอื่นๆไม่ได้ครับ ถ้าในช่องการส่งต่อมีการใส่ข้อมูลไว้

ออฟไลน์ 7Up

• Sr. Member
อ.เกื้อครับ ปัญหาคือถ้าใส่ข้อมูลการส่งต่อ แล้วสถานะผู้ป่วยมันจะเปลี่ยนเป็นตายเองครับ (จากรักษาอยู่)
และเปลี่ยนเป็นสถานะอื่นๆไม่ได้ครับ ถ้าในช่องการส่งต่อมีการใส่ข้อมูลไว้

ต้องปรับตารางให้เหมือนของป๋าเจดีย์ครับ

แล้วก็อย่าลืม อัพเดตเซตด้วยครับ
รพช.จังหาร  ๓๐ เตียง จังหวัดร้อยเอ็ด
Master Serv : IBM x3500   RAM 20G  OS:RH6 MysqL : 5.5.32
Slave   Serv : IBM x3200   RAM 8G    OS:RH6 MysqL : 5.5.32
Slave   II     : PC  i5 OC 2.8Ghz Windows 8 RAM 16G  SSD 240G Mysql 5.5.x

แก้ไขตามแล้วครับ

ออฟไลน์ arabama

เคยเจอปัญหาเหมือนกันคะ ให้ไปเช็ค ในแท็บของ   การส่งต่อ  แล้วดู ส่งไปต่อที่  มีระบุ รหัส รพ หรือ รพสต ไว้หรือเปล่า  ถ้ามีให้ลบทิ้ง แล้วเปลี่ยนสถานะใหม่ แล้ว บันทึกก็จะหายไปคะ

ลองดูแถบการส่งต่อตามที่พี่เขาแจ้งไว้ครับ  ควรจะว่างไว้   เคยพบปัญหาแบบนี้เหมือนกันบางแห่งจะมีการใส่ข้อมูลการส่งต่อไว้รอ อีก 3 เดือนข้างหน้าที่จะส่งกลับ รพ. สถานะเป็นตายทั้งหมดเลย ;D ;D
CUP.Khonsawan Chaiyaphuam
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

คือสงสัยว่าถ้าไม่ใส่ข้อมูลการส่งต่อจะมีผลกับเรื่อง referout หรือป่าวครับ

คือสงสัยว่าถ้าไม่ใส่ข้อมูลการส่งต่อจะมีผลกับเรื่อง referout หรือป่าวครับ

คนละประเด็นกับโรคเรื้อรังนะครับ...OP  VISIT  ที่ Refer คือส่งต่อไปสถานพยาบาลที่มีขีดความสามารถมากกว่าครับ.หรือตามสิทธิหลักในระบบ

สอบถามงานเวชทะเบียน บอกว่าข้อมูลการส่งต่อนั้นเกี่ยวข้องกับ แฟ้ม chronic เลยจำเป็นต้องใส่ไว้

• **
ใช่คะคนละประเด็น คะ 

เมนูส่งต่อไปที่อื่น  คือ การที่คนไข้โรคเรื้่งรัง มารักษาตัวที่ รพ แล้ว อาการดีขึ้น สามารถไปทำการรักษาที่ อนามัยได้  โดยไม่ต้องมารพอีก  ทางรพ ก็จะทำการจำหน่ายคนไข้ ให้กับ สอ /รพสต ดูแลต่อไป โดยไปที่แทบ การส่งต่อ  ให้ติดเครื่องหมาย ส่งต่อไปที่   ระบุ รหัส รพสต /สอ   คนไข้รายนั้นก็จะ ถูกจำหน่ายออกจากระบบ โรคเรื้อรังของ รพ คะ

สอบถามงานเวชทะเบียน บอกว่าข้อมูลการส่งต่อนั้นเกี่ยวข้องกับ แฟ้ม chronic เลยจำเป็นต้องใส่ไว้

กรรม...แปลความระบบคลาดเคลื่อนซะแล้ว..

ผมงงไปหมดแล้วครับอาจารย์  :'( :'( :'( ค้องทำยังไงให้แก้สถานะแล้วเซพได้ครับตอนนี้แก้แล้วเซพไม่ได้เลย

ออฟไลน์ bms_som

• Newbie
  • *
  • พนักงานบริษัทบางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
พอดีเจอปัญหาเหมือนก้ันกับคุณ aekunited 

แล้วบริษัทมารีโมทแก้ให้คะ วิธีแก้ อย่างที่ได้แจ้งข้างต้นแล้วคะ
 ส่วน provis_typedis ที่เห็น 01  กับ 1  นี่ ตามที่สนย.กำหนดคะ
ส่งต่อรักษาที่อื่น  ใช้ในกรณ๊ส่งต่อให้อนามัย เป็นผู้ดูแล คนไข้ต่อคะ  (บริษัทดูให้คะ)

สำหรับเรื่อง 01 หรือ 1 ของตาราง provis_typedis  ถ้าใช้วิธีการ map รหัสการส่งออกจากหน้าจอ กำหนดข้อมูลพื้นฐาน ข้อมูลที่ถูกเก็บในตาราง จะเป็น 1
ขอสรุปให้ว่า ไม่ว่าจะเป็น 01 หรือ  1 ระบบจะส่งออก แฟ้ม chronic ที่ฟิลด์ typedis จะเป็น 01 เสมอ ค่ะ

ออฟไลน์ bms_som

• Newbie
  • *
  • พนักงานบริษัทบางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
เรื่อง สถานะผู้ป่วยโรคเรื้อในคลินิกเบาหวาน/ความดัน
เมื่อบันทึกข้อมูลการส่งต่อ (ในแถบส่งต่อ หน้าทะเบียนเบาหวาน/ความดัน)
สถานะของผู้ป่วยจะถูกปรับไปเป็น ลำดับที่ 2 คือ ตาย หรือหาย แล้วแต่หน่วยบริการตั้งไว้  (clinic_member_status_id=2) เสมอ ถ้าในตาราง clinic_member_status ของเราไม่มี ช่อง provis_typedis ที่มีค่าเป็น 0 

แต่ถ้าในตาราง clinic_member_status ของเรามี ช่อง provis_typedis ที่มีค่าเป็น 0 ระบบ จะไปปรับสถานะของผู้ป่วยให้เป็น ลำดับที่ เราตั้ง provis_typedis=0 ให้เองอัตโนมัติ  (clinic_member_status_id= อะไรก็ได้ ตามที่หน่วยบริการกำหนดไว้)   

และจะไม่สามารถปรับแก้ข้อมูลสถานะของผู้ป่วยที่หน้าจอได้ เพราะระบบจะดูที่แถบส่งต่อ ถ้ามีการบันทึกข้อมูลระบบจะไปปรับสถานะให้เอง เพื่อช่วยให้สถานะของผู้ป่วยถูกต้อง ป้องกันเจ้าหน้าที่ลืมเปลี่ยนสถานะ

และในการส่งออกของสถานะ provis_typedis=0 จะแปลงเป็น 03 ให้คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 11:18:40 AM โดย bms_som »

ขอบคุณทีม bms มากๆครับ กระจ่างชัดเลย แก้ไขปัญหาโดยการเพิ่ม type 0 ลงไปแล้วสามารถใช้งานถูกต้องแล้วครับ

ปล กด thank ไม่ได้นะครับ