ผู้เขียน หัวข้อ: Unit Cost ผู้ป่วยนอก ค่าบริการทันตกรรมไปรวมอยู่ในค่าบริการพยาบาลครับ  (อ่าน 5033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maetha Hospital

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • เว็บไซต์ของโรงพยาบาลแม่ทาครับ
select "11140" as HCODE,v.VN,v.HN,v.cid as PIDPAT,p.pname as TITLE,
concat(p.fname," ",p.lname) as NAMEPAT,p.birthday as DOB,p.SEX,p.marrystatus as MARRIAGE,
p.chwpart as CHANGWAT,p.amppart as AMPHUR,v.vstdate as DATEOPD,o.vsttime as TIMEOPD,
pt.hospmain as HMAIN,v.PTTYPE,v.PDX,v.dx0 as SDX1,v.dx1 as SDX2,v.dx2 as SDX3,
v.dx3 as SDX4,v.dx4 as SDX5,v.op0 as Proc1,v.op1 as Proc2,v.op2 as Proc3,v.op3 as Proc4,
v.op4 as Proc5,v.inc16 as CHROOM,v.inc08 as CHINSTRU,v.inc12 as CHDRUG,v.inc03 as CHMEDSUP,
v.inc02 as CHBLOOD,v.inc01 as CHLAB,v.inc04 as CHXRAY,v.inc05 as CHSINV,
v.inc09 as CHEQUIP,v.inc06 as CHOR,v.inc14 as CHNURSING,v.inc11 as CHDENTAL,
v.inc13 as CHREHAB,v.inc07 as CHACU,v.income as TOTCHARGE,
space(1) as ROOM,space(1) as INSTRU,space(1) as DRUG,space(1) as MEDSUP,space(1) as BLOOD,
space(1) as LAB,space(1) as XRAY,space(1) as SINV,space(1) as EQUIP,space(1) as 'OR',
space(1) as NURSING,space(1) as DENTAL,space(1) as REHAB,space(1) as ACU,space(1) as TOTCOST,
v.age_y as AGE from vn_stat v
left outer join ovst o on o.vn=v.vn
left outer join patient p on p.hn=v.hn
left outer join pttypeno pt on pt.hn=v.hn and pt.pttype=v.pttype and v.pttypeno=pt.pttypeno
where v.vstdate between'2010-10-01'and'2011-09-30'

จากโค้ดที่ดึงตัวนี้ครับ พอเอาไปใส่ในโปรแกรม Unit Cost ปรากฏว่าค่าบริการทางทันตกรรม ค่าบริการกายภาพบำบัด ไปรวมอยู่ในค่าบริการทางการแพทย์และการพยาบาล เลยดึงต้นทุนออกมาไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ อยากจะทราบว่าผู้ป่วยนอกก็จะเป็นแบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ และถ้าจะแยกค่าบริการส่วนนี้ออกมาจะทำยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ
ปวร โปร่งจิตต์ (ปอ)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่ทา ลำพูน (รพช. 30 เตียง)
เริ่มใช้งานเต็มรูปแบบ 3 มกราคม 54
Client Version 3.54.1.3, Spec ตามมาตรฐานกลางกระทรวง ICT
Server: CentOS 5.5, MySQL 5.1

ขอบคุณสังคมดีๆ แห่งนี้และ HosXP ที่ทำให้โรงพยาบาลก้าวหน้าขึ้นครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D ตั้งค่า income ไม่ถูกครับ ดูในส่วน ทันตกรรม ครับ ว่า ตรงกับ income_group อะไร (ตรงนี้ล่ะที่ไม่ถูกที่ทำให้ไปรวมกัน)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ TRIPAK

• Respect: 0
;D ตั้งค่า income ไม่ถูกครับ ดูในส่วน ทันตกรรม ครับ ว่า ตรงกับ income_group อะไร (ตรงนี้ล่ะที่ไม่ถูกที่ทำให้ไปรวมกัน)
อยากได้รายงานนี้นะครับ ...ท่านใดมีบ้าง
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
อยากได้รายงานนี้นะครับ ...ท่านใดมีบ้าง

::) มันไม่ใช่รายงานครับ เป็นการตั้งค่าของแต่ละที่ครับ ลองตรวจสอบดู 2 ตารางนี้ หรือส่ง cds ขึ้นมาให้ดูครับครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ k_toedkiets

• Respect: +2
ตั้งแบบนี้ถูกไหมครับ...เจออาการเดียวกัน...พอเอาไปใส่ในโปรแกรม Unit Cost ปรากฏว่าค่าบริการทางทันตกรรม ค่าบริการกายภาพบำบัด ไปรวมอยู่ในค่าบริการทางการแพทย์และการพยาบาล เลยดึงต้นทุนออกมาไม่ค่อยถูกเท่าไหร่
Khaibangrachan Hospital
HOSXP : 3.58.2.12
Activation HOSxP 2015
----------------