ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือการคีย์คัดกรองโรคซึมเศร้าใน HOSXP ค่ะ  (อ่าน 11958 ครั้ง)

ออฟไลน์ fayrider.

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
คือด้วยความไม่รู้เลยจริงๆค่ะ  ปกติต้องคีย์ข้อมูลลงในแบบคัดกรองโรคซึมเศร้าของโปรแกรม HOSXP อย่างไรหรือคะ  ?

พี่แอดมินก็บอกว่าให้คีย์ไปเลยตามช่องที่โปรแกรมมีให้คีย์   แต่พี่ผู้รับผิดชอบงานก็บอกว่าคีย์คัดกรองนี้ไม่ได้  เนื่องจากช่องให้ลงคำตอบในส่วนของ 2Q  มีไม่ครบ  ซึ่งถ้า 2Q  ลงไม่ได้เขาก็จะคีย์ 8Q ,9Q ไม่ได้

ลงท้าย รพ. ก็เลยยังไม่ได้คีย์ข้อมูลใดๆเลยค่ะ TT______TT

คือแบบคัดกรองในโปรแกรมมันมีช่องให้ลงคำตอบไม่ครบตามรูปน่ะค่ะ
จึงเข้ามารบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยให้คำแนะนำ  ช่วยบอกให้ทราบถึงวิธีการคีย์ข้อมูลทีค่ะ  เพื่อจะเอาไปเป็นแนวทางและปรับใช้ค่ะ 

รูปบนเป็นตัวอย่างข้อคำถาม  ซึ่งต้องลงคำตอบว่า "มี"  หรือ "ไม่มี"
แต่พอเข้าโปรแกรมเพื่อคีย์ข้อมูล  ปรากฏว่าข้อ 2 ไม่มีช่องให้ลงคำตอบว่า "ไม่มี" น่ะค่ะ  ตามรูปล่างค่ะ

v
v

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
หมายเหตุ. เนื่องจากไม่ใช่ผู้รับผิดชอบงาน  ถ้าหากเข้าใจเรื่องการบันทึกข้อมูลคัดกรองโรคซึมเศร้า  ผิดพลาดไปอย่างไร  รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ  ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 18:42:07 PM โดย fayrider. »

ออฟไลน์ phatty

• **
  • Respect: +1
    • Teparak Health Centre
ในรูปแบบการบันทึกข้อมูล ซึมเศร้า การบันทึกในคอมพิวเตอร์ การแปลความหมายจะแตกต่างจากในกระดาษ เพื่อให้สะดวกกับการบันทึกข้อมูล  ซึ่งการบันทึกดังกล่าว  จะมีความหมายดังนี้
ข้อที่ 1 ในกรอบสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ ที่อยู่ด้านหน้า  ถ้าติ๊ก  แสดงว่า มี ความหมายคือ เลข ๑ เหมือนในกระดาษ  ส่วน
ข้อที่ 2 ในกรอบสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ ที่อยู่ด้านหน้า  ถ้าติ๊ก  แสดงว่า มี ความหมายคือ เลข ๑ เหมือนในกระดาษ  ส่วน
กรอบสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ หน้า ไม่มีความรู้สึกหดหู่เศร้า  ถ้าติ๊กแสดงว่าไม่มีทั้ง 2 ข้อ
ซึ่งในการทำงาน ถ้าติ๊กเลือก ข้อ 1 หรือข้อ 2 จะต้องมาทำแบบคัดกรอง โรคซึมเศร้า (9Q) ต่อ
Mr. Banlung Srichomngam / Teparak Health Centre Muang Samutprakarn
IBM Server CenOS 5.5 / MySQL 5.1.X / ็HosXP 3.55.7.14
อบรม Hosxp_PCU 5 วัน(แต่ไม่ได้ใช้)ต้องมาอบรม  HosXP 1 ชม. แล้วกลับมาขึ้นระบบเอง

ออฟไลน์ fayrider.

• **
ในรูปแบบการบันทึกข้อมูล ซึมเศร้า การบันทึกในคอมพิวเตอร์ การแปลความหมายจะแตกต่างจากในกระดาษ เพื่อให้สะดวกกับการบันทึกข้อมูล  ซึ่งการบันทึกดังกล่าว  จะมีความหมายดังนี้
ข้อที่ 1 ในกรอบสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ ที่อยู่ด้านหน้า  ถ้าติ๊ก  แสดงว่า มี ความหมายคือ เลข ๑ เหมือนในกระดาษ  ส่วน
ข้อที่ 2 ในกรอบสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ ที่อยู่ด้านหน้า  ถ้าติ๊ก  แสดงว่า มี ความหมายคือ เลข ๑ เหมือนในกระดาษ  ส่วน
กรอบสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ หน้า ไม่มีความรู้สึกหดหู่เศร้า  ถ้าติ๊กแสดงว่าไม่มีทั้ง 2 ข้อ
ซึ่งในการทำงาน ถ้าติ๊กเลือก ข้อ 1 หรือข้อ 2 จะต้องมาทำแบบคัดกรอง โรคซึมเศร้า (9Q) ต่อ

ขอบคุณมากค่ะ  ที่ช่วยให้ความกระจ่าง  คิดว่าเริ่มเข้าใจแล้วค่ะ
สรุปก็คือ  ตอบ "มี" ข้อไหนให้ติ้กข้อนั้น  หากตอบ "ไม่มี" ทั้ง 2 ข้อจึงเลือกข้อ "ไม่มีความรู้สึกฯ"

จากนี้ไปจะนำไปบอกต่อแก่ผู้รับผิดชอบงานค่ะ  ^^"

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
    • กานดา
อยากให้ศึกษาตามสไลด์นี้ด้วยนะคะ  พอดีป้ากานให้พยาบาลบันทึกข้อมูลโดยการ เพิ่ม Visit  แล้ว Diag ด้วยรหัส  Z133 ส่วนกรณี 2 Q หรือ  9Q นั้นมันเป็นกระบวนการในการปฏิบัติงานให้คำแนะนำและรักษาต่อไป
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ ToPPer_(thaicharoen_Hosp)

• Full Member
คือด้วยความไม่รู้เลยจริงๆค่ะ  ปกติต้องคีย์ข้อมูลลงในแบบคัดกรองโรคซึมเศร้าของโปรแกรม HOSXP อย่างไรหรือคะ  ?

พี่แอดมินก็บอกว่าให้คีย์ไปเลยตามช่องที่โปรแกรมมีให้คีย์   แต่พี่ผู้รับผิดชอบงานก็บอกว่าคีย์คัดกรองนี้ไม่ได้  เนื่องจากช่องให้ลงคำตอบในส่วนของ 2Q  มีไม่ครบ  ซึ่งถ้า 2Q  ลงไม่ได้เขาก็จะคีย์ 8Q ,9Q ไม่ได้

ลงท้าย รพ. ก็เลยยังไม่ได้คีย์ข้อมูลใดๆเลยค่ะ TT______TT

คือแบบคัดกรองในโปรแกรมมันมีช่องให้ลงคำตอบไม่ครบตามรูปน่ะค่ะ
จึงเข้ามารบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยให้คำแนะนำ  ช่วยบอกให้ทราบถึงวิธีการคีย์ข้อมูลทีค่ะ  เพื่อจะเอาไปเป็นแนวทางและปรับใช้ค่ะ 

รูปบนเป็นตัวอย่างข้อคำถาม  ซึ่งต้องลงคำตอบว่า "มี"  หรือ "ไม่มี"
แต่พอเข้าโปรแกรมเพื่อคีย์ข้อมูล  ปรากฏว่าข้อ 2 ไม่มีช่องให้ลงคำตอบว่า "ไม่มี" น่ะค่ะ  ตามรูปล่างค่ะ

v
v

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
หมายเหตุ. เนื่องจากไม่ใช่ผู้รับผิดชอบงาน  ถ้าหากเข้าใจเรื่องการบันทึกข้อมูลคัดกรองโรคซึมเศร้า  ผิดพลาดไปอย่างไร  รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ  ^^"

รบกวนเรียนถามอีกอย่างนะครับถ้าเราลงคัดกรอง 8q 9q

แล้วที่ห้องแพทย์อยากดูว่าผลคัดกรองเป็นรายข้อมูล

ไม่ใช่ผลว่าได้กี่คะแนนนะครับ ดูแต่ละข้อเลยว่าน้ำหนักไปที่ตัวใหน

ใช้ประกอบการรักษาครับ 
โรงพยาบาลไทยเจริญ
รพช.30เตียง(เค้าพัฒนาแล้วน้าตะเอง)
นายธนกร  เมืองหงษ์ นวก.คอมพิวเตอร์
HOSxP   ใหม่เสมอ
Server--NOW-UPGRADING
==============================
ขอทุกท่านโปรดแนะนำด้วยนะครับ
น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ machai

• Hero Member
  • PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
กำลังจะเริ่มใช้งานเหมื่อนกัน ครับ แนะนำด้วยน่ะครับ ตอนนี้ลองเล่นแต่ก็ยังไม่มีคู่มืออะไรเลย ดูกระทู้นี้แล้วไปลองทำอยู่ครับ ถ้าติดขัดยังไงเดี่ยวมาถามน่ะครับ ;D
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ออฟไลน์ farmonline

• Sr. Member
  • Nobody Perfect
    • Piyanat Blog
ผลการคัดกรองแนะนำให้ print ติดไปกับ OPD Card ครับ จากการสอบถามไปที่ สปสช หากเกิดมียอดที่มากผิดปกติ เขาจะเรียกดูครับ และหลักฐานต้องเป็นกระดาษเท่านั้น ดังนั้นการ print ผลการคัดกรองติดลงไปใน OPD Card ก็เป็นการตอบโจทย์ แต่หลายๆที่เป็น Paper less  ก็ต้องลองหาวิธีการที่เหมาะสมอีกทีครับ
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011