ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Admin HosXP ทุกท่านครับ  (อ่าน 29956 ครั้ง)

ออฟไลน์ dotAtainer

• Hero Member
  • กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
Re: ขอความคิดเห็น Admin HosXP ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:01:20 AM »
0
 ;D ;D ;D ผมเคยเหวี่ยงจนอยากลาออกก็เพราะเรื่องนี้ล่ะครับ เป็นกำลังใจให้น้องๆทุกท่านนะครับเป็นแอดมินต้องอึดเหมือน server แบลนเนมครับ

โดนเหมือนกัน เค้าบอกว่าข้อมูล 18 แฟ้มไม่สมบูรณ์ ข้อบกพร่องอยู่ที่แอดมิน T_T
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: ขอความคิดเห็น Admin HosXP ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:12:27 AM »
0
โดนเหมือนกันครับ เข้ามาทำงานแรกๆ ก็โดนเรื่องนี้เลย

ก็ได้พี่ๆในบอร์ด ช่วยครับ ขี้โกงแปะข้อมูลเข้าไปให้มากที่สุด ให้หน้างานทำงานให้น้อยที่สุดและจึงค่อยๆเพิ่ม ค่อยๆไปตีซี้กับเขา พอคุยกันประสาพี่น้องประสาเพื่อน เขาก็เริ่มทำเพื่อเราครับ

people ware สำคัญที่สุดครับ และดูแลยากสุด

สู้ๆครับ
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

ออฟไลน์ Peng

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:55:33 AM »
0
ผมจะผ่านโปร 6 เดือนแล้วครับสู้มาจากการไม่รู้จักระบบ HosXP
ปัญหาส่วนใหญ่อยู่ที่ระบบรายงานกับการจัดหมวดหมู่การรักษาพยาบาลไม่ตรงหมวด
และUser หน้างานมักอ้างว่าไม่รู้ทุกอย่างต้องคอมเท่านั้นที่รู้
ผมใช้วิธีลงหน้างานให้พี่ๆหน้างานช่วยสอนจนตอนนี้เริ่มมีปรับตัวได้แล้วครับ
!!เครียดมากการนั่งเป็นADMINอยากเป็นเกษตกรเหมือนเดิมจัง!!
!! สู้ๆๆADMIN รพ.ทุกท่าน!!
นวก.คอม โรงพยาบาลบางน้ำเปรี้ยว

ออฟไลน์ poon

• Full Member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:00:31 AM »
0
เป็นเรื่องจริงที่ต้องยอมรับว่าหลายๆแห่งก็เป็น
ผมว่า การจัดการความรู้ มันสวนทางกับ การไม่ต้องการอยากรู้ ครับ....
ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่เป็น ไม่ทราบ ไม่เข้าใจ ทำไม่ได้ เจอบ่อยมากๆๆๆ
แต่ก็ทำไงได้ ใช้สูตร น้ำหยดลงหินครับ ...หินก็กร่อน บ้าง ไม่กร่อนบ้าง... อันนี้มันแล้วแต่ คนจริงๆๆๆ
เหนื่อยได้ครับ.. แต่ไม่อยากให้ท้อ...
งานมีไว้ให้สนุก เสมอ.... แต่ถ้ารู้สึกว่ามันลำบากให้พักผ่อนก่อน
และที่แห่งนี้ ก็เป็นที่พักผ่อนที่ดีแห่งหนึ่ง เลยหล่ะ....
บางครั้งก็อิจฉา โรงพยาบาลอื่นนะ ....
แต่ก็ได้คำตอบว่ มาตราฐานอิงบริบท ให้มันสอดคล้องกับ องค์กร หว่า....

สรุป พากันสู้ต่อไปพวกเรา ....
Mr.poonsak vachirateerat (เพยอด) Nongkungsri Hospital
CentOS 5.0 : MySQL 5.1.x; Hosxp v.3.52.1.10
(หนองกุงศรี) tel.043-881106(121) เพราะเราทำ เราจึงเป็น

ออฟไลน์ classical

• โรงพยาบาลเชียรใหญ่
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:31:40 AM »
0

ขอเสริม จากคุณเดชาครับ

คนที่จะเป็นวาทยากรที่ดี พื้นฐาน

1. ใจรัก อย่างรุ่นแรง       
2. โสตประสาทต้องยอดมาก
3. ผ่านการเล่นเครื่องดนตรี classic ที่ในระดับ ที่กลุ่มนั้นๆ ยอมรับ
          เช่นคุณบัณฑิต ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเคยได้รับรางวัล yamaha guitar    classical ของสยามกลการด้วยแต่ผมจำไม่ได้ว่ารอบไหน
          ปกติของสยามกลการ(yamaha)
          เขาจะแข่งกัน ระบบจังหวัด >ภาค >ประเทศ >เอเชีย>โลก
4. ความอดทน + ใจเย็น
5. มนุษย์สัมพันธ์   + จิตวิทยาสูง
6. ขยันซ้อม อย่างมาก ที่คุณบัณฑิต บอกว่า
         ซ้อม ซ้อม ซ้อม และ ก็ซ้อม อันนี้ ไม่ผิดเลยสักนิดเดียว
   (จำได้ว่า อ.ของสยามกลการนี้ แหละ เคยบอกว่า ก่อนจะขึ้นเวที จะต้องซ้อมให้ได้ 200%  เพราะขึ้นเวทีแล้ว ความตื่นเต้นจะทำให้เราเล่นได้ แค่50% ถ้า ซ้อม มา 200 ก็จะเหลือ 100 พอดี สำหรับคนปกติ)

7. ฯลฯ

ในฐานะ งานด้าน IT รพ. สามารถนำมาใช้ได้เกือบจะทั้งหมดครับ โดยเฉพาะ 1,4,5,6

ไงเป็นกำลังใจให้ พี่น้อง  IT ทุกคนครับ

สู้เขา ทาเคชิ  (ระวังเหยียบกองขี้หมาหละ)

รพ.เชียรใหญ่  จ.นครศรีธรรมราช
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

ออฟไลน์ Vegeta

• Respect: +1
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:51:30 AM »
0
บางทีก็ท้อแท้กับชีวิต admin เบื่อความไม่เป็นธรรมในวงราชการ
การเป็นแอดมิน ต้องลงทุนทั้งแรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์ เพื่อให้ตัวเองรู้ในสิ่งใหม่ๆ ตลอดเวลา
แต่คนอื่นหาได้รู้ไม่ ยิ่งเป็นลูกจ้าง พูดมากก็ไม่ได้
ตอนนี้คิดเป็นรอบที่ร้อย ก็ต้องบอกตัวเองว่าคิดผิดที่ฝากชีวิตไว้กับ รพ.
อายุยิ่งเยอะยิ่งลำบากจะไปทำงานที่อื่น ใหนจะภาระครอบครัวอีก
ตอนนี้ต้องบอกว่าเบื่อๆๆๆ มาก เบื่อต้องนั่งทำงาน กับพวกอีโก้สูง แต่ไอคิวต่ำ
งานกองเป็นภูเขา แต่ไม่มีเทวดาใหนช่วยเราได้เลยจริงๆ
น่าเห็นใจแอดมินทุกท่านครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:54:24 AM »
0
สู้ต่อไป  ทาเคชิ  ขอเป้นกำลังใจให้ครับ  ...ผมก็จะสู้    ::) ::) ::) ::)
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:52:10 AM »
0
บางทีก็ท้อแท้กับชีวิต admin เบื่อความไม่เป็นธรรมในวงราชการ
การเป็นแอดมิน ต้องลงทุนทั้งแรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์ เพื่อให้ตัวเองรู้ในสิ่งใหม่ๆ ตลอดเวลา
แต่คนอื่นหาได้รู้ไม่ ยิ่งเป็นลูกจ้าง พูดมากก็ไม่ได้
ตอนนี้คิดเป็นรอบที่ร้อย ก็ต้องบอกตัวเองว่าคิดผิดที่ฝากชีวิตไว้กับ รพ.
อายุยิ่งเยอะยิ่งลำบากจะไปทำงานที่อื่น ใหนจะภาระครอบครัวอีก
ตอนนี้ต้องบอกว่าเบื่อๆๆๆ มาก เบื่อต้องนั่งทำงาน กับพวกอีโก้สูง แต่ไอคิวต่ำ
งานกองเป็นภูเขา แต่ไม่มีเทวดาใหนช่วยเราได้เลยจริงๆ
น่าเห็นใจแอดมินทุกท่านครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

มันเลวร้ายขนาดนั้นเลยเหรอคะ
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:49:42 PM »
0
;D ;D ;D ผมเคยเหวี่ยงจนอยากลาออกก็เพราะเรื่องนี้ล่ะครับ เป็นกำลังใจให้น้องๆทุกท่านนะครับเป็นแอดมินต้องอึดเหมือน server แบลนเนมครับ

โดนเหมือนกัน เค้าบอกว่าข้อมูล 18 แฟ้มไม่สมบูรณ์ ข้อบกพร่องอยู่ที่แอดมิน T_T

ชอบจังอันนี้สดๆร้อนๆ
อาจจะโดนออกโดยไม่รู้ตัวอีกตะหาก  >:(
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2