ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า รพ.ไหนใช้ VMWARE กับ HOSxP บ้าง  (อ่าน 28328 ครั้ง)

ออฟไลน์ leonet

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
อยากทราบว่า รพ.ไหนใช้ VMWARE กับ HOSxP บ้าง
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:02:53 AM »
0
    กำลังจะดำเนินการจัดหา เครื่อง SERVER ใหม่  และมีแนวคิดว่า จะรวม ฐานข้อมูล หลายๆ  ฐาน  มาจัดเก็บไว้ที่เครื่อง Server เดียวกัน เพื่อแบ่งทรัพยากร ของเครื่อง SERVER ใช้งานให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด  เห็นมีโปรแกรม VMWARE
ตัวหนึ่งน่า่จะทำได้  แต่ก็ไม่รู้ว่ามี รพ. ไหน  ใช้อยู่บ้าง 
     อยากทราบว่า รพ. ไหน ใช้ VMWARE กับฐาน HOSxP เป็นตัวให้บริการหลัก อยู่บ้าง และ มีเครื่องลูกที่ Access ข้อมูลพร้อมๆ สูงสุดกี่ เครื่ีอง  และมีฐานข้อมูลอืนๆๆ อีกมากน้อยแค่ไหน
     จึงเรียนถามพี่ๆๆๆ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ

Mr.Kreangkrai Chatsut   http://www.facebook.com/banotwo
mail : kchatsut@hotmail.com Srisangwornsukhothai Hospital  web : www.srisangworn.go.th
SERVER :  Quad Core Xeon 2.4    Ram 32G   SAN STORAGE 600 GB  OS : Linux CENTOS 6.0   Mysql  5.5.17 ล่าสุดครับ
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS ปรับระบบล่าสุด 13 ธ.ค. 54
----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ dotAtainer

• Hero Member
  • กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
Re: อยากทราบว่า รพ.ไหนใช้ VMWARE กับ HOSxP บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:21:50 AM »
0
 ;D ;D ;D จะจำลอง Os ของ Server hosxp ใน Vmware อีกทีแล้วใช้งานเป็นฐานหลักใช่ป่าวครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

Re: อยากทราบว่า รพ.ไหนใช้ VMWARE กับ HOSxP บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:31:13 AM »
0
ครับ จะนำ VMWARE มาเป็นตัวจัดการหลัก แล้วใช้ HOSxP พร้อมกับฐานข้อมูลอื่นๆๆๆ ใน รพ. ทั้งหมด ใน SERVER  ชุดเดียวกัน

Mr.Kreangkrai Chatsut   http://www.facebook.com/banotwo
mail : kchatsut@hotmail.com Srisangwornsukhothai Hospital  web : www.srisangworn.go.th
SERVER :  Quad Core Xeon 2.4    Ram 32G   SAN STORAGE 600 GB  OS : Linux CENTOS 6.0   Mysql  5.5.17 ล่าสุดครับ
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS ปรับระบบล่าสุด 13 ธ.ค. 54
----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 13:38:03 PM »
0
 ;D ;D ;D ลืมถามไปว่า vmware ที่ว่านี้รันบนวินโดว์หรือเปล่าครับ ถ้าแบบนี้เรียกว่าการเอาระบบปฏิบัติการไปแขวนไว้บน software มีความเสี่ยงค่อนข้างเยอะครับทั้งเรื่องความเร็วและความเสถียร แต่ถามว่าทำได้หรือไม่นั้นทำได้แน่ครับผม ทางที่ดีทำ server ขึ้นมาเพื่อจัดเก็บแบบตรงๆเลยครับถ้าไม่มีข้อจำกัดในเรื่องอื่นๆ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:23:53 AM »
0
ยกมือเชียร์ให้ใช้ VMWare ครับ  ;) แต่ก่อนจะเริ่มต้น อยากให้คุณ leonet ช่วยอธิบายความต้องการที่บอกว่า จะรวมฐานข้อมูลต่าง ๆ มาเก็บไว้ในเซิร์ฟเวอร์เดียวกัน ว่าหมายถึง ก้อนข้อมูลหลาย ๆ ก่อน แต่อยู่บน DBMS ตัวเดียวกัน (ซึ่งอาจจะเป็น MySQL) หรือฐานข้อมูลหลาย ๆ ชนิด (ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบหลังมากกว่านะครับ)
แนวความคิดการใช้ VMWare มีตั้งแต่ Server ยัน Client ครับ ซึ่งเราเรียกว่า VMServer และ VMDesktop ซึ่งใจความหลักของจุดมุ่งหมายของการทำ VMWare คือคำว่า Consolidation สิ่งสำคัญ ณ วันนี้ คือ ผมอยากให้คุณ leonet ทำความเข้าใจเรื่องของ Virtual Technology หรือ Virtual Machine และเรื่องของ VMWare ก่อน
ผมคิดว่าความต้องการของคุณ leonet ในขณะนี้คงต้องการ condolidate บนตัวเซิร์ฟเวอร์ โดยการปั่น Virtual Server หลาย ๆ เครื่องบน Native Server เครื่องเดิม ดังนั้นสิ่งที่คุณ leonet ต้องเตรียมคือ
1. ชนิดและจำนวนของ server ทั้งหมดที่ต้องการ รวมถึงจุดประสงค์ของการ consolidate ด้วยนะครับ เช่น คุณ leonet อาจต้องการ Domain Server 1 , DB Server 1 , Datawarehouse Server 1, Web Server 1, Mail Server 1, Web App Server 1, Antivirus Server 1, Management Server 1 โดยมีเงื่อนไขว่าต้องการ zero downtime สำหรับ DB Server และ Domain Server
2. server แรง ๆ ซึ่งมีความสามารถในการรองรับการเพิ่ม CPU อย่างน้อย 2 socket (หรือ 4 socket) , แรม ขอมาก ๆ เลยนะครับ จะเท่าไรต้องทำ sizing ครับ ซึ่งจะต้องพิจารณาตั้งแต่สเปกและจำนวน cpu รวมถึงจำนวนแรม, ตัว CPU คิดง่าย ๆ เอาแรงไว้ก่อน ส่วนแรมคิดง่าย ๆ ให้นับจำนวนแรมทั้งหมดที่จะใช้เวอร์ชวลเซิร์ฟเวอร์ทั้งหมดที่เราจะสร้างขึ้นมา และนอกจากนี้สเปกสำคัญที่เราจะต้องพิจารณาคือ I/O โดยเฉพาะ Ethernet ครับ เราต้องพิจารณาตามความสำคัญ และจำนวนที่เราต้องการใช้
3.โปรแกรม VMWare  ซึ่งตัวที่คุณ leonet ควรเลือกใช้ คือ VMWare vSphere โดยเจ้า vSphere นี้มี 2 เวอร์ชั่นครับ เวอร์ชั่นฟรี คือ vSphere ESXi และเวอร์ชั่นเสียเงิน คือ vSphere ESX ซึ่งความแตกต่างระหว่าง 2 เวอร์ชั่นนี้ก็มีเยอะเลยครับ ลองไปอ่านต่อที่ http://www.vmware.com/products/vsphere/esxi-and-esx/compare.html#understand
4.คนที่จะ implement ระบบ VMWare เนื่องจากระบบ VMWare ยังถือว่าใหม่สำหรับบ้านเรา ดังนั้นการคอนฟิกค่าต่าง ๆ ควรหาคนที่มีประสบการณ์มาช่วยในการปรับจูนครับ เนื่องจาก VMWare ไม่ใช่อะไรที่ติดปุ๊บใช้ได้ปั๊บ มันต้องมีการกำหนดหรือปรับจูนตามความต้องการของผู้ใช้ หรือแหมกระทั่งผู้ใช้เองต้องเรียนรู้ เนืองจากพอใช้ไปเรื่อย ๆ ก็ต้องปรับจูนด้วยตัวเองตามภาระงานที่เกิดขึ้นใน VMServer แต่ละตัว จากประสบการณ์ที่ผมใช้มามาประมาณ 5 เดือน ทุกวันนี้ยังต้องทำความเข้าใจและฝึกปรับจูนอยู่ตลอด (ของผมลองทำบน Dell R710, Intel Xeon x5650, RAM 16GB ปั่นเป็น 3 VM เอาไว้รันโปรแกรมระบบ eoffice ของรพ. และเป็น App Server สำหรับทดสอบเขียนโปรแกรมของตัวเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 07:05:06 AM โดย เภสัชกร »

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:27:14 AM »
0
ต่อนะครับ
การที่ถามว่า แล้วจะมีเครื่องลูก Access ได้กี่เครื่อง และยัดฐานข้อมูลได้มากน้อยเพียงใด ... ตอบได้เลยครับว่าให้ connect พร้อมกันสักพันก็ได้อยู่ที่การออกแบบ Network I/O และจะยัดฐานข้อมูลเข้าไปได้มากน้อยก็แปรตาม OS กะ DMBS ที่คุณ leonet เลือกใช้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 00:54:33 AM »
0
;D ;D ;D ลืมถามไปว่า vmware ที่ว่านี้รันบนวินโดว์หรือเปล่าครับ ถ้าแบบนี้เรียกว่าการเอาระบบปฏิบัติการไปแขวนไว้บน software มีความเสี่ยงค่อนข้างเยอะครับทั้งเรื่องความเร็วและความเสถียร แต่ถามว่าทำได้หรือไม่นั้นทำได้แน่ครับผม ทางที่ดีทำ server ขึ้นมาเพื่อจัดเก็บแบบตรงๆเลยครับถ้าไม่มีข้อจำกัดในเรื่องอื่นๆ
ขอยืนยันครับว่าไม่จริง
การทำ VMWare นอกจากประโยชน์หลักเรื่องการทำ consolidate แล้ว ยังมีประโยชน์อื่น ๆ อีกเยอะครับ เช่น เรื่องของ HA, เรื่องของ Performance, เรื่องของ Reliability เยอะครับ เช่น สมมติว่าเรามีเซิร์ฟเวอร์เจ้ากรรม 1 ตัวซึ่งใส่แรมจนเต็มแหละ (สัก 192GB) แต่ยังไม่พอรับมือภาระงานอันหนักน่วงที่ต้อง DB สัก 10 ฐานข้อมูล ฐานข้อมูลแต่ละตัวก็มีขนาดก้อน DB สัก 10 TB (นึกๆ จะได้เห็นไหมเนี้ยะในพ.ศ.นี้) แต่ด้วยเทคโนโลยีของ VMWare เราสามารถไปยืม ram มาจาก server อีกเครื่องที่ยังใช้เหลือ ๆ มาเพิ่มให้กับเซิร์ฟเวอร์เจ้ากรรมก็ได้ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพให้กับเซิร์ฟเวอร์เจ้ากรรมเครื่องนี้
เอางี้ดีกว่า เอาชีวิตจริงปัจจุบันดีกว่า สมมติว่าเรามี DBServer 1 ตัวให้บริการทั้งรพ.เลย ถ้าวันดีคืนดี ไม่ซิจริง ๆ น่าจะเรียกว่าวันซวยมากกว่า บอร์ดของเซิร์ฟเวอร์เครื่องนี้มันเกิดทะลึ่งขี้เกียจทำงาน โบกมือลาแบบไม่เตือนล่วงหน้าแบบดื้อ ๆ ... อะไรจะเกิดขึ้นกับชีวิตแอดมินตาดำ ๆ ครับ ...
- ถ้ามือใหม่ก็ต้องรีบวิ่งกรูไปที่ห้องเซิร์ฟเวอร์ (ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน, อยู่กับใคร, หรือนั่งกินอะไรอยู่!!!) เพื่อย้ายจาก master server ไปหา slave server ตามที่ได้ร่ำเรียนมาใช่ไหมครับ ... ถามว่าช่วงเวลานี้เสียเวลากี่นาที อย่างเร็ว เผอิญ เรานั่งทำงานอยู่พอดี (ประมาณว่าฟ้ายังเข้าข้างเราบ้าง) ก็อาจใช้เวลาประมาณ 10 - 15 นาทีโดยประมาณ ในการบูตเครื่องสำรองขึ้นมา และนั่นโน้นนี้ ... แต่ 10 นาทีนี้ถ้าเป็น 10 นาทีในตอน 10.00 น. คงมีคนแช่งเราอยู่แน่ ๆ.... มึงจะมาพังอะไรตอนนี้????? และอีกประเด็นหนึ่ง คือ เราต้องมีเซิร์ฟเวอร์อีกตัวหนึ่งที่ต้องมีหน้าตาสะสวยพอ ๆ กับเครื่องแรก มาจอดนอนเล่น ๆ รอว่าวันไหนเครื่องหลักเจ๋ง ข้าจะได้ตื่นขึ้นมาทำงานสักที
- ถ้าเป็นมือเก๋า, เริ่มเทิร์นโปรสู่ขั้นเทพ .. คงบอกว่าไม่เป็นไร ผมทำ Clustering ไว้แล้ว เครื่อง Active เจ๋ง ปุ๊บ เครื่อง Standby รับงานต่อทันที ... คนใช้อาจรู้สึกว่าระบบมันหน่วงไปแป๊บหนึ่ง แต่เดี่ยวชีวิตก็กลับมาปกติตามเดิม แต่ ... นั่นหมายความว่าเราต้องเปลืองค่าไฟในเปิดเครื่อง standby ทิ้งไว้รอจนกว่าเครื่อง active ล่ม
- แต่ชีวิตของผมก็เริ่มเปลี่ยนไปเมื่อมาคบกับ VMWare ทั้งรพ.ผมมี Server แค่ 2 ตัวทำงานร่วมกันโดยใช้ VMotion จากเดิมที่เคยต้องดูแลเซิร์ฟเวอร์เป็นฟาร์ม ทุกวันนี้ผมก็เหลือแค่ 2 ตัว เอาเงินไปซื้อ storage ก็ได้, เวลาถ้าดวงซวย native server เครื่องหนึ่งมันเกิดเจ๋ง ระบบผมก็ไม่เจ๋งไปทันที ... แค่นี้ก็ไม่โดนคนใช้สวดให้พรเหมือนเดิมอีกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 07:10:18 AM โดย เภสัชกร »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:06:59 AM »
0
ขอต่ออีกสักนิดนะครับ ... เรื่องของ VMDesktop ก่อนหน้านี้ผมเห็นใครพูดถึงการทำระบบ diskless หรือ no disk ในฝั่ง client หลักของ VMDesktop ก็คล้าย ๆ กันครับ แต่ต่างกันที่ระบบแรก client มันคือ dump terminal จริง ๆ ไม่มีการบันทึก session ของผู้ใช้, หรือโปรไฟล์ หรืองานที่ผู้ใช้กำลังทำอยู่ แต่ระบบ VMDesktop จะมีคอนเซ็ปคล้าย ๆ กับการทำ Remote Desktop ครับ คือ ผู้ใช้สามารถเปิดหน้าจอของตัวทิ้งไว้แล้วย้ายจากเครื่องหนึ่งไปยังอีกเครื่องหนึ่ง โดยไม่ใช่เป็นต้องปิด session ของตัวเอง และเปิดใหม่ หรือผู้ใช้สามารถใช้หน้าจอของตัวได้ในทุก ๆ อุปกรณ์ไม่ว่าจะเป็น Thin Client ,  Nettop, Netbook, PC, Notebook หรือแหมกระทั่ง tablet นี้คือข้อดีที่ทำให้ในปัจจุบันองค์กรต่าง ๆ เริ่มหันมาใช้ VMDesktop หรือเรียกกันสั้น ๆ ว่า VDI กันมากขึ้น จริง ๆ ที่รพ.เคยคิดจะทำครับ แต่ทดสอบแล้วไม่ผ่าน ติดที่โปรแกรม SSB ครับ

ปล.วันนี้ตอบยาวหน่อยนะครับ ... สงสัยเพราะไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้นาน เลยจัดหนักไปหน่อย

ออฟไลน์ nummon

• Full Member
  • Respect: 0
    • SrisangwornSukhothai Hospital
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 07:44:40 AM »
0
VMServer จากประสบการณ์ที่ผมใช้มามาประมาณ 5 เดือน ....... 3 VM เอาไว้รันโปรแกรมระบบ eoffice ของรพ. และเป็น App Server ....

จริง ๆ ที่รพ.เคยคิดจะทำครับ แต่ทดสอบแล้วไม่ผ่าน  ติดที่โปรแกรม SSB ครับ

ไม่ผ่าน! เฉพาะ VMDesktop ใช่ไหมครับ
ที่ โรงพยาบาลพระนั่งเกล้า
ใช้ vSphere ESX(i) สำหรับงานบริการผู้ป่วย SSB แล้วหรือยังครับ
หรือมีโครงการจะย้ายขึ้นไหมครับ

รพ.ศรีสังวรฯ กำลังจะจัดหา server มาใช้สำหรับ Hosxp
มีเสนอ virtual server ตามประโยชน์ที่คุณเภสัชกรกล่าวไว้
ติดอยู่ที่จะรองรับโหลดได้ เหมือน server physical ได้ไหม
อยากหา referrence site ที่เป็น รพ. ใช้งานบริการของรพ.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 08:06:25 AM โดย nummon »
<a href=http://www.srisangworn.go.th>โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย</a>
Hosxp : 3.54.2.15
SERVER :  Xeon 3.4    Ram 4G   HD 120 GB OS : Linux CENOS 5.1   Mysql  5.1.23-rc
SLAVE-I :  Xeon 3.4    Ram 4G   HD 120 GB OS : Linux CENOS 5.2   Mysql  5.1.45 (Mysql Replication)
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 09:45:53 AM »
0
Q : ไม่ผ่านเฉพาะ VMDesktop ใช่ไหมครับ
A : ครับ เพราะ SSB รับประทาน resource เยอะพอควร จึงทำให้รันแล้วอึดครับ เลยไม่กล้าลงระบบจริง

Q : ใช้ vSphere ESX(i) สำหรับงานบริการผู้ป่วย SSB แล้วหรือยังครับ
หรือมีโครงการจะย้ายขึ้นไหมครับ
A : ไม่ได้ใช้ครับ เนื่องจากกำลังรอการติดตั้งทั้งระบบ แต่อนาคตอาจจะใช้ครับ
เพราะเซิร์ฟเวอร์ใหม่ที่เลือกเป็น blade server เน้นมาเพื่อจะทำ VM

Q : รพ.ศรีสังวรฯ กำลังจะจัดหา server มาใช้สำหรับ Hosxp
มีเสนอ virtual server ตามประโยชน์ที่คุณเภสัชกรกล่าวไว้
ติดอยู่ที่จะรองรับโหลดได้ เหมือน server physical ได้ไหม
อยากหา referrence site ที่เป็น รพ. ใช้งานบริการของรพ.ครับ
A : ต้องถามว่าหลังจากที่ทำแล้ว
1.ต้องการให้มี VM กี่เครื่อง
2.ต้องการให้เหลือ Physical Server กี่เครื่อง
3.ความต้องการอื่น ๆ เช่น เรื่องของ HA คิดจะทำ DR Site หรือไม่ ฯลฯ
ผมแนะนำว่าดูคนอื่นเป็นแนวทางความน่าจะเป็นได้ครับ แต่ต้องทำ sizing ก่อนจะเริ่มคุยสเปก ถ้าอยู่ในกทม.หรือปริมณฑล ผมจะแนะนำบริษัทที่ผมสนิทด้วย เขาเป็น Certified Partner ของ VMWare เพราะอย่างที่บอกครับ VMWare ไม่ได้สำเร็จรูป เราต้องปรับและจูนให้เหมาะสมกับสภาวะงานของเราจริง ๆ ถ้าถามว่ารองรับงานเหมือนการใช้ Physical server ได้ไหม ตอบได้เต็มปากเลยครับว่าได้ และในบางกรณีได้ดีกว่าด้วย โดยเฉพาะองค์กรที่ต้องมี server มากกว่า 10 เครื่องขึ้นไป อย่างของเพื่อนบ้านผม ที่รพ.นนทเวช นี้ก็เป็น site หนึ่งของ SSB ที่ทำ VMWare บน Server แล้วประสบความสำเร็จ เขาหด server จาก 1x ตัว เหลือแค่ 2 ตัวเท่านั้น แถมได้ Performace ที่ไม่แตกต่างจากเดิม เท่าที่คุยกับแอดมิน เขาก็มีแนวความคิดจะขยายต่อในเรื่องของ DRSite ต่อไปอีกเพื่อเพิ่มในเรื่องของ reliability ให้มากขึ้น
ถ้าผมประเมินคราว ๆ ขนาดของรพ.ศรีสังวาล เครื่อง server พื้นฐานที่น่าจะต้องมี
1.Domain Server
2.Database Server
3.Data Warehouse Server
4.Web Server
5.Mail Server
6.Management Server
ผมไม่แน่ใจว่าทางแอดมินของศรีสังวาลชอบ Server ค่ายไหนเป็นการเฉพาะไหม แต่ผมขอยกตัวอย่าง Dell ก่อนแล้วนะครับ ผมอยากให้ลองพิจารณาดู
Dell PowerEdge R810
Intel Xeon x5660 2 unit
RAM ขั้นต่ำ 48GB เอานี้ผมคำนวนจาก Domain, Web, Mail, Management 4GB, Database 16GB, Data Warehouse 8GB
HD ผมแนะนำทำ SAN แต่ถ้างบไม่เหลือมาก อาจพิจารณาใช้ SAS 15K 600GB 6 units (ใส่จนเต็มตู้ครับ) แบ่งเป็น 2 RAID Group
- Group 0 ใช้ 2 units ทำ RAID1 เอาไว้รัน VM file ของ host ก็เท่ากับเราจะได้พท.จาก Group นี้ประมาณ 5xx GB ก็แบ่งให้ VM ละ 8xGB ก็น่าจะพอ
- Group 1 ใช้ 4 units ทำ RAID5 เอาไว้เก็บข้อมูล ก็เท่ากับเราจะมีพท.เก็บข้อมูลประมาณ 1.6x TB ก็เรียกว่าเก็บได้แบบลืมเลยครับ
Network I/O ของ 810 มี LAN port ทั้งหมด 4 port
- Port0 assign ให้ DB Server
- Port1 assign ให้ DWH Server
- Port 2/3 assign ให้ server ที่เหลือ
ส่วนตัว vSphere งานนี้ก็คงจะต้องเป็น ESX แล้วครับ ค่า Lic ผมไม่ทราบจริง ๆ ต้องติดต่อตัวแทนจำหน่ายครับ แต่เท่าที่ดูคิดว่าคงถูกกว่าไปซื้อเซิร์ฟเวอร์แยกครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 09:47:22 AM »
0
อ๋อ เห็นรายการ server ที่มีอยู่เดิม ก็น่าสนเอามาทำ VM เหมือนกันนะครับ อย่างน้อยเอามาทำ DR Site ก็ดีเหมือนกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 17:56:12 PM »
0
มาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ กับการตั้ง Server  VMWARE ESX(i)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 22:12:50 PM »
0
ลองไป dl ดูเพื่อทำความเข้าใจครับ
http://rlwarez.softarchive.net/elias_khnaser_vmware_vsphere_training_course_dvd.703850.html

อันนี้เอาไป dl เพื่ออ่านทำความเข้าใจครับ
http://www.filesonic.com/file/149487461/Prentice.Hall.VMware.ESX.and.ESXi.in.the.Enterprise.2nd.Edition.Feb.2011.rar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 13:26:48 PM »
0
ผมว่าถ้าศรีสังวาลคิดอยากทำ VM จริง ๆ ก็น่าสนนะครับ ทำตั้งแต่ server ยัน client เลยครับ แล้วค่อย ๆ ทยอยเปลี่ยน client ให้เป็น thin client เพราะเท่าที่ดู ผมเชื่อว่า Hosxp สามารถรันบน thin client ได้

ออฟไลน์ chinno

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • www.wyh.go.th
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 16:24:03 PM »
0
cisco ก็ออก server มาให้สนับสนุนการทำ vm ให้ดีขึ้นนะครับ
โรงพยาบาลแวงใหญ่ จ.ขอนแก่น ขนาด 30 เตียง
ณรงค์ คำแหวน นวก.คอม Tel. 043-496001 ต่อ 404

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:24:40 AM »
0
มีท่านใด พอทราบไหมครับว่า  vSphere ESX มีราคากลาง ในการจัดซื้อไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 13:10:54 PM โดย leonet »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:08:10 AM »
0
ไม่มีครับป๋ม ... ซื้อเมื่อไรบอกด้วยนะครับ จะช่วยทำประชาพิจารณ์  ;D ;D ;D