ผู้เขียน หัวข้อ: ใบรับรองการติดตั้งHOSxP จากเจ้าของลิขสิทธิ์  (อ่าน 13665 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khetrat BMS

• Newbie
  • *
  • Project Manager
  • Respect: 0
เนื่องจากการติดตั้ง HOSxP ที่ผ่านมาทำได้จากหลายแหล่ง
แต่มีบางแหล่งอ้างว่ามาจากบริษัทและเป็นสาขาหรือมีความเกี่ยวข้องกับบริษัทบ้าง
ซึ่งความเสียหายได้เกิดกับผู้ที่ต้องการใช้บริการติดตั้ง HOSxP กับบริษัทเจ้าของลิขสิทธ์ตัวจริง
ฉนั้น บริษัทจึงได้มีการจัดทำใบรับรองการติดตั้งซึ่งต่อไปนี้ รพ ที่ได้ผ่านการติดตั้งจาก BMS จะได้รับใบรับรอง
จากบริษัท ถ้าไม่มีใบรับรองแสดงว่าแอบอ้างแน่นอนครับ
มีตัวอย่างให้ดูนะคับ

โดยมีแผนจะเริ่มเร็วๆนี้นะคับ
ส่วนไซต์ที่ได้เคยขึ้นระบบกับบริษัทก็สามารถขอย้อนหลังได้นะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 14:47:18 PM โดย Khetrat BMS »

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ใบรับรองการติดตั้ง HOSxP จากเจ้าของลิขสิทธิ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 15:04:19 PM »
0
ยังไม่เห็นว่า "ใบรับรองการติดตั้ง HOSxP จากเจ้าของลิขสิทธิ์" จะช่วยแก้ปัญหาได้อย่างไร
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
Re: ใบรับรองการติดตั้งHOSxP จากเจ้าของลิขสิทธิ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 15:17:20 PM »
0
แล้วรพ.ที่ไม่ได้ขึ้นจากบริษัท จะมีผลอย่างไรบ้างครับ จะโดนระงับการใช้งานหรือเปล่า หรือจะต้องเสียค่า ลิขสิทธิ์ จึงจะได้ ป้ายรับรอง ช่วยชี้แจงด้วยครับ จะได้นำเสนอผู้บริหารต่อไปครับ
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
Re: ใบรับรองการติดตั้งHOSxP จากเจ้าของลิขสิทธิ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 15:19:53 PM »
0
 ;D ;D ;D ;D แล้ว ใคร ตรวจสอบ รพ.ทั่วประเทศที่ใช้ HOSxP ว่า มี หรือ ไม่มี ใบรับรอง
                    แล้ว ขึ้นระบบเอง ต้องมีใบรับรองด้วยป่าว
                    แล้ว รพ.ไหน ไม่มีใบรับรอง แล้ว.....

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 18:31:39 PM »
0
ของผมก็ขึ้นเองครับ
;D ;D ;D ;D แล้ว ใคร ตรวจสอบ รพ.ทั่วประเทศที่ใช้ HOSxP ว่า มี หรือ ไม่มี ใบรับรอง
                    แล้ว ขึ้นระบบเอง ต้องมีใบรับรองด้วยป่าว
                    แล้ว รพ.ไหน ไม่มีใบรับรอง แล้ว.....
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ Khetrat BMS

• Newbie
  • *
  • Project Manager
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 18:39:20 PM »
0
 รพ ที่ไม่ได้ขึ้นกับ bms ก็ไม่ได้มีผลอะไรครับ ก็ยังคงเหมือนเดิมครับ ตามเจตนารมอาจารย์ชัยพร
ถ้าไม่ได้ทำโดยหวังผลทางธุรกิจ ก็ไม่มีผลตามที่อาจารย์ได้เคยบอกไว้ในกระทู้ก่อนหน้า และสามารถขึ้นระบบ
กันเองได้เหมือนเดิมครับ
แต่ทำขึ้นเพื่อป้องกัน การแอบอ้างว่ามาจากบริษัท ในกรณีที่ ลูกค้าที่ต้องการขึ้นระบบกับ BMS จริงๆ
ให้ถูกต้องตามเจตนารมโรงพยาบาล
เพราะที่ผ่านมา ออกไปไซต์ก็จะเจอ อ้างค่อนข้างเยอะ ครับ เป็นหนังสือก็มี เป็นหัวหน้าทีมจากบริษัทที่ผมไม่รู้จักก็มีครับ และอีกหลายอย่างครับ และ รพ เองก็แจ้งมาให้เราทราบ บางทีก็เดือดร้อนแทนบริษัทด้วยครับ

และอีกอย่างคือบริษัทกำลังจัดทำฐานข้อมูลลูกค้าเพื่อการบริการครับ

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 19:55:15 PM »
0
เห็นด้วยครับ เป็นการประกันงานอย่างหนึ่งครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
    • ADMIN PCB. sz
Re: ใบรับรองการติดตั้ง HOSxP จากเจ้าของลิขสิทธิ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 20:16:36 PM »
0
ยังไม่เห็นว่า "ใบรับรองการติดตั้ง HOSxP จากเจ้าของลิขสิทธิ์" จะช่วยแก้ปัญหาได้อย่างไร

เพราะมีความรักไงครับ เลยมองไม่เห็น  ;D ;D

ผมคิดว่า ... "ป้องกันการแอบอ้าง" ได้ดีระดับนึงเลยครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 20:26:36 PM »
0
เพราะมีความรักไงครับ เลยมองไม่เห็น  ;D ;D

ผมคิดว่า ... "ป้องกันการแอบอ้าง" ได้ดีระดับนึงเลยครับ
แหม...แหม...แหม...แหม...แหม...
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 20:29:58 PM »
0

แหม...แหม...แหม...แหม...แหม...

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 21:00:27 PM »
0
ครับผม...ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย..ครับ....Same ๆ :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ supakorn_hos

• Full Member
    • โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 22:17:10 PM »
0
ใบรับรองนี้ ยืนยันว่าการติดตั้งไปแล้วนั้นมาจาก BMS จริง แต่ก็ต้องติดตั้งไปแล้วจึงจะได้ใบรับรองนี้
แต่ถ้าโรงพยาบาลกำลังจะติดตั้ง จะมีสิ่งใดยืนยันได้ครับ ว่ามาจาก BMS จริง

เช่น รพ.A ต้องการติดตั้ง จะทราบได้อย่างไรว่า มาจาก BMS จริง (กรณีต้องการให้บริษัท BMS ขึ้นระบบให้)

ด้วยความเป็นห่วงครับ เพื่อจะได้ป้องกันทั้งก่อนติดตั้ง และติดตั้งไปแล้ว

นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb
โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
http://www.sahospital.go.th
Activated : 13 พฤศจิกายน 2555

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

• Sr. Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:41:19 AM »
0
ถ้ารพ.ผมตกหล่น จะดีดดั้งคุณไพรัตน์ให้หักเป็นสองท่อน  ;D  ;D
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:44:23 AM »
0
รุนแรงจังครับ...เล่นงานเป้าหมายสำคัญ..ของไพรัตน์...น่าสงสารเนอะ... ;D ;D

ถ้ารพ.ผมตกหล่น จะดีดดั้งคุณไพรัตน์ให้หักเป็นสองท่อน  ;D  ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 19:22:41 PM »
0
ยังไม่เข้าใจ อธิบายให้ชัดเจนหน่อยครับ ใบแรกพอเข้าใจ แต่ใบสอง งง :o :o
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 20:42:07 PM »
0
ใบที่2 น่าจะคล้ายๆกับการรับประกันการใช้งานโปรแกรม ของbms  :D ;D ;) :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 20:48:25 PM »
0
รพ ที่ไม่ได้ขึ้นกับ bms ก็ไม่ได้มีผลอะไรครับ ก็ยังคงเหมือนเดิมครับ ตามเจตนารมอาจารย์ชัยพร
ถ้าไม่ได้ทำโดยหวังผลทางธุรกิจ ก็ไม่มีผลตามที่อาจารย์ได้เคยบอกไว้ในกระทู้ก่อนหน้า และสามารถขึ้นระบบ
กันเองได้เหมือนเดิมครับ
แต่ทำขึ้นเพื่อป้องกัน การแอบอ้างว่ามาจากบริษัท ในกรณีที่ ลูกค้าที่ต้องการขึ้นระบบกับ BMS จริงๆ
ให้ถูกต้องตามเจตนารมโรงพยาบาล
เพราะที่ผ่านมา ออกไปไซต์ก็จะเจอ อ้างค่อนข้างเยอะ ครับ เป็นหนังสือก็มี เป็นหัวหน้าทีมจากบริษัทที่ผมไม่รู้จักก็มีครับ และอีกหลายอย่างครับ และ รพ เองก็แจ้งมาให้เราทราบ บางทีก็เดือดร้อนแทนบริษัทด้วยครับ

และอีกอย่างคือบริษัทกำลังจัดทำฐานข้อมูลลูกค้าเพื่อการบริการครับ

เป็นแนวทางที่ดีอย่างหนึ่งครับ..
ผมอยากทราบนิดนึงว่า เวลาบริษัทรับขึ้นระบบให้โรงพยาบาลต้องมีสัญญาจ้างและติดตั้งการใช้ โดยว่าจ้าง บ.BMS หรือเปล่าครับ ซึ่งน่าจะเป็นการสอบราคาถ้าวงเงินไม่เกินแสน หรืออาจจะแบ่งเป็นค่าติดตั้งระบบ หรือฝึกอบรม ฯลฯ ซึ่งเวลาจ่ายเงิน ออกใบเสร็จ รพ.ที่ไม่ได้ขึ้นกับ BMS โดยไปขึ้นกับบุคคล หรือบริษัทแอบอ้าง แล้วเวลาจ่ายเงินให้ใคร อย่างไรครับ ซึ่งจริงๆตัวหลักฐานการจ่าย ใบเสร็จรับเงิน สัญญาจ้างก็เป็นหลักฐานทางราชการอย่างตรงไปตรงมาว่าขึ้นกับบริษัท BMS อยู่แล้ว ..

เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย