ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการสั่งยา HOME MED แล้วมีเวชภัณฑ์อื่น ๆ ที่ไม่ใช่ยา ร่วมด้วย  (อ่าน 6232 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Comment ระบบการสั่งยากลับบ้าน

วันนี้มีปัญหาเกิดขึ้นในหอผู้ป่วย แจ้งว่า ทำไมฉันสั่ง ไม้ค้ำยัน 1 คู่ แล้วไม่เห็นขึ้นค่าใช้จ่ายให้เลยในหมวด อุปกรณ์อวัยวะเทียม ให้เห็นเลย ... แต่ก็ไม่ได้ดูเลยว่า แล้วมันไปขึ้นที่หมวดค่าใช้จ่ายอันไหน (อิอิ เนื่องจากคนที่โทรมาเป็น Auditor ประจำหอฯ) ก็มานั่งหาอยู่ตั้งนาน ทำไมมันไม่ขึ้นนะ  ... ก็ถึงบางอ้อ ครับ

เนื่องจากว่าห้องยาสั่ง ไม้คำยันร่วมกันยาตัวอื่น ๆ และกำหนดใบสั่งเป็น HOME MED
จริง ๆ แล้วระบบมีการเตือนครับ "ตรวจสอบพบรายการ ที่ไม่ใช่ยาในใบสั่งยากลับบ้าน"  (ไม่เอะใจกันเลย) แต่มีให้เลือกเพียงปุ่ม OK ปุ่มเดียว ซึ่งอย่างไรเสียก็ต้องกดอยู่ดี ... พอกดไปใช้เวลานานพอสมควร ...กว่าจะเสร็จ และก็มี error ขึ้นดังรูปครับ

และระบบก็ยอม save ข้อมูลให้เป็นยา HOME MED นะครับ ... ปัญหาก็ตามมาครับ ...
รายการเวชภัณฑ์ที่สั่งร่วมกับยากลับบ้านจะถูกจัดเข้าไปอยู่ในหมวดยากลับบ้าน ซึ่งไม่น่าจะถูกต้องนัก ..

อยากจะขอ อ. ชัยพร ว่า ... ถ้าระบบตรวจสอบเจอแบบนี้ อยากให้มีทางเลือก ว่าจะยืนยันสั่งหรือยกเลิก หรือไม่ก็ไม่ให้สั่งไปเลย หรือ ยืนยันจะสั่ง ก็น่าจะต้องไปแยกอีกทีในตาราง opitemrece โดยอิงจาก income ที่แท้จริงใน nondrugitems ครับ

การแก้ปัญหาเบื้องต้น .. คือ ไปแก้ income ของ icode นั้นในตาราง opitemrece ให้เป็นเหมือนใน nondrugitems
และแจ้งให้คนที่คีย์ข้อมูลทราบว่า ไม่ควรทำแบบนี้ ...
แต่ที่ Finance sheet ที่ ยากลับบ้าน ก็ยังคงแสดงรายการนี้อยู่นะครับ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 17:37:10 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Thank ....ความรู้ใหม่...อีกแล้ว..คาดไม่ถึง..เพราะไม่เคยมีครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ taw2010

• Respect: 0
ถ้าจะให้แยกต้องเลือเป็นใบสั่งยาผู้ป่วยในนะ
เลือกยากลับบ้านก็ต้องเป็นเฉพาะยานะ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ poon

• Full Member
  • Respect: 0
ค่ายากลับบ้าน หมวดค่าใช้จ่าย จะเป็นหมวดเวชภัณฑ์
ซึ่งจะเป็น Home(F4) ใบสั่งยาเป็น Hme
ผมเห็นด้วยกับ คุณ taw2010 ที่ Home(F4) ควรเป็นเฉพาะรายการยา
แต่ส่วนอย่างอื่นอาจจะต้องกรอกข้อมูลในส่วนอื่น ครับ
Mr.poonsak vachirateerat (เพยอด) Nongkungsri Hospital
CentOS 5.0 : MySQL 5.1.x; Hosxp v.3.52.1.10
(หนองกุงศรี) tel.043-881106(121) เพราะเราทำ เราจึงเป็น