ผู้เขียน หัวข้อ: ขำๆครับผม เรื่องพบปัญหา(Bugs)ของโปรแกรม  (อ่าน 4955 ครั้ง)

ออฟไลน์ dotAtainer

• Hero Member
  • กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
 ;D ;D ;D credit by htttp://www.teenee.com

เรื่อง พบปัญหา (Bugs) ของโปรแกรม

>เมื่อปีที่แล้วผมได้อัพเกรดโปรแกรม จาก ‘แฟน 7.0′ มาเป็น ‘ภรรยา 1.0′ พบว่าโปรแกรมนี้ มีอาการแปลกๆ รวมถึงกินพื้นที่ และทรัพยากรอันมีค่าเป็นอันมาก และอาการที่เกิดขึ้นนี้ ไม่มีการกล่าวถึงในเอกสารแนะนำสินค้าเลย

>’ภรรยา 1.0′ ได้ทำการติดตั้งตัวเอง และทำงานเอง โดยระบบจะคอยตรวจสอบความ เป็นไปของโปรแกรมอื่นๆ อาทิเช่น ‘ป๊อกเด้ง 10.3′ , อาร์ซีเอ 2.5′ และ ‘จูน่า 5.0′ ทำให้ไม่สามารถรันได้

>และเกิดเหตุการณ์ระบบล่มขึ้น เมื่อโปรแกรม เหล่านี้ถูกเรียกใช้

>ผมจึงคิดที่จะกลับไปใช้ ‘แฟน 7.0′ แต่ปรากฎว่าโปรแกรม Uninstaller ไม่ สามารถทำงานได้ กรุณาช่วยผมด้วยครับ และขอขอบคุณล่วงหน้า

>จาก User ที่มีปัญหา?

>เรียน ท่านUserที่มีปัญหา
>เรื่อง ชี้แจงปัญหา (Bugs) ของโปรแกรม

>นี่เป็นปัญหาที่ลูกค้าได้ติดต่อเข้ามาบ่อยมาก แต่ขอชี้แจงว่าปัญหานี้ เกิดจากความเข้าใจผิดในปฐมบทผู้ใช้ ส่วนมากอัพเกรดจาก

>’แฟน 7.0′ ไปเป็น ‘ภรรยา 1.0′ เนื่องจากคิดว่า ‘ภรรยา 1.0′ เป็นโปรแกรมอรรถประโยชน์ และเพื่อความบันเทิง (Utilities & Entertainment )

>แต่อันที่จริงแล้ว ‘ภรรยา 1.0′ เป็นระบบจัดการ (Operating System) ซึ่งผู้สร้างได้ออกแบบให้รันทุกอย่าง และดูเหมือนว่า

>คุณจะไม่สามารถ ถอดถอน ‘ภรรยา 1.0′ หรือแม้แต่การแปลงกลับไปเป็น แฟน 7.0′

>เพราะระบบจะทำการจำลอง ‘แฟน 7.0′ ให้ทำงานเป็น ‘ภรรยา 1.0′ อยู่ดี

>ดังนั้นจึงไม่มีประโยชน์อันใด แต่มีบางผู้ใช้ท่านได้พยายามที่จะติดตั้ง ‘

>แฟน 8.0′ หรือ ‘Small House 2.0′แต่ท้ายสุดก็มีปัญหา มากขึ้นกว่าเดิม

>ขอให้ท่านดูหนังสือคู่มือการใช้งานในหัวข้อ ข้อควรระวัง – สินไหมทดแทน

>ผมขอแนะนำให้คุณใช้ ‘ภรรยา 1.0′ ด้วยความระมัดระวัง และผมอยากให้คุณติดตั้งโปรแกรม ‘c:ได้จ้ะที่รัก’ เพื่อป้องกันข้อ ขัดแย้งจากการใช้โปรแกรม ‘ภรรยา 1.0′

>ทางแก้ที่ดีที่สุด ก็คือคุณจะต้องเรียกคำสั่ง ‘c:ขอโทษจ้ะที่รัก’ ในกรณีที่เกิดเหตุการณ์ที่ c:ได้จ้ะที่รัก’ ไม่สามารถแก้ไขได้ ซึ่ง’c:ขอโทษจ้ะที่รัก’ จะช่วยให้ระบบจัดการเข้าสู่สภาพปกติได้ และระบบจะทำงานได้อย่างราบรื่นต่อไป

>โปรแกรม ‘ภรรยา 1.0′ เป็นโปรแกรมที่ดี แต่ต้องการการดูแลที่สูง คุณควรที่จะซื้อซอฟแวร์เพิ่มเติมเพื่อเพิ่มขีดความสามารถของ ‘ภรรยา 1.0′

>โปรแกรมที่แนะนำ คือ ?ดอกไม้ 2.0.1′ และชุดโปรแกรม ‘เครื่องเพชร 5.1.2′

>แล้วก็ควรที่จะหลีกเลี่ยงการติดตั้ง ‘เลขาสุดสวย 36.24.36′ ซึ่งนอกจากจะเป็นโปรแกรมที่ไม่ได้สนับสนุนโดย ‘ภรรยา 1.0′ แล้ว ยังมีโอกาสสูง ที่ทำให้ระบบเสียหายได้

>ขอให้คุณโชคดีนะครับหลังจากได้ใช้โปรแกรมนี้แล้วต้องใช้ตลอดชีวิต

เรื่องมันก็เป็นเยี่ยงนี้ล่ะครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ farmonline

• Sr. Member
  • Nobody Perfect
  • Respect: 0
    • Piyanat Blog
Re: ขำๆครับผม เรื่องพบปัญหา(Bugs)ของโปรแกรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:23:59 AM »
0
ลองเอา software autosay "ครับ" 1.0 beta ที่ผมพัฒนาไปลองติดตั้งเพิ่มสิครับ รับรอง นิ่งเลย
ปล. ผมมี utilities ที่เอาไว้ Run โปรแกรม ซักผ้า รีดผ้า เลี้ยงลูก และ ล้างรถ ไว้แถมฟรีอีกด้วยนะรับ มากันเป็น package เลย
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

dusit

• บุคคลทั่วไป
Re: ขำๆครับผม เรื่องพบปัญหา(Bugs)ของโปรแกรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:34:59 AM »
0
- ลองติดตั้ง ภรรยา 2.0 ดูก่อนใน Vmware ครับ
- ข้อควรระวัง
   อย่าตั้ง Auto Start On Boot ไว้กับการ์ดเน็ตเวริ์คครับ จะทำให้โปรแกรม ภรรยา 1.0 มี เชื่อมต่อถึง ภรรยา 2.0 ได้
- หลีกเลี่ยงหรือยกเลิกการเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ภายนอกขณะสลับหน้าจอ ระหว่าง Vmware ภรรยา 2.0

ปล.  Download โปรแกรม Family Man มาติดตั้งเพิ่มครับ  :)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:38:06 AM »
0
- ลองติดตั้ง ภรรยา 2.0 ดูก่อนใน Vmware ครับ
   อย่าตั้ง Auto Start On Boot ไว้กับการ์ดเน็ตเวริ์คครับ จะทำให้โปรแกรม ภรรยา 1.0 มี เชื่อมต่อถึง ภรรยา 2.0 ได้
- หลีกเลี่ยงหรือยกเลิกการเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ภายนอกขณะสลับหน้าจอ ระหว่าง Vmware ภรรยา 2.0

ปล.  Download โปรแกรม Family Man มาติดตั้งเพิ่มครับ  :)

แย่จัง....ตอนนี้ข้ามเวอร์ชัน 2.0 ไปใช้ เวอร์ชัน 3.0  ต้องแก้ไขอย่างไรบ้าง.. เพราะมี OPtion โมดูลการบริหารจัดการ GIG Office ด้วย..เสียดายถ้าต้องถอยเวอร์ชัน....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ E-Hos

• Respect: 0
    • http://www.erawanhospital.com/index.php
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:52:23 AM »
0
 ;D ;D ;D ;D

แย่จัง....ตอนนี้ข้ามเวอร์ชัน 2.0 ไปใช้ เวอร์ชัน 3.0  ต้องแก้ไขอย่างไรบ้าง.. เพราะมี OPtion โมดูลการบริหารจัดการ GIG Office ด้วย..เสียดายถ้าต้องถอยเวอร์ชัน....
;D ;D ;D ;D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

dusit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:01:56 AM »
0

ผมยังไม่เคยลง เวอร์ชั่น 1.0 มากกว่านั้นครับ HD เต็ม ไปกับ เวอร์ชั่น ภรรยา 1.0 แล้วครับ  :D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:04:54 AM »
0
 ;D ;D ;D ;D 8) 8) 8) 8) 8) :o

ปรึกษา อ.กิจจา..หรือ อ.ขวด  ก่อนครับ...ถ้าติดตั้งไม่ผ่าน..ปรึกษามหาเทพพี่โก้เลยครับ...ชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 10:33:26 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:13:27 AM »
0
เพิ่ม Harddisk เลยคับ จะได้มีพื้นที่พอสำหรับ ใส่ โปรแกรม หลายๆ เวอร์ชั่น
อาจจะ 10 เวอร์ชั่นก็ได้ครับ  :o :o :o  ถ้ายังไหว
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

dusit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:31:51 AM »
0
เพิ่ม Harddisk เลยคับ จะได้มีพื้นที่พอสำหรับ ใส่ โปรแกรม หลายๆ เวอร์ชั่น
อาจจะ 10 เวอร์ชั่นก็ได้ครับ  :o :o :o  ถ้ายังไหว
ต้องหารุ่น ที่แถม HD ด้วย แล้ว เคยเห็น อ.กิจ install โปรแกรม เว็บๆ ไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นไหนเหมือนกัน :D
;D ;D ;D ;D 8) 8) 8) 8) 8) :o

ปรึกษา อ.กิจจา..หรือ อ.ขวดก่อนครับ...ถ้าติดตั้งไม่ผ่าน..ปรึกษามหาเทพพี่โก้เลยครับ...ชัวร์
เทพอยู่ไกล้ ๆ นี่เอง  :D

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:52:54 AM »
0
ฮา...กันจริง ๆ แหม... แต่ละท่านผ่านประสบการณ์กันมาเยอะแล้วนะ เหลือท่านกิจ ยังไม่เจอ....
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)