ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อรายงาน ใน footer แบบ dynamic  (อ่าน 3829 ครั้ง)

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• Hero Member
  • ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
ชื่อรายงาน ใน footer แบบ dynamic
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:10:49 AM »
0
ขอทราบวิธีการนำชื่อ รายงาน ที่เราบันทึกใว้ เอามาเก็บเป็น system varialble ทำได้อย่างไรครับ
ตอนนี้ใช้แบบ ธรรมดา ก๊อปปี้ชื่อรายงาน มาวางใว้เป็น label เช่น  รายงาน ชื่อ "custom-การใช้ยา5" ผมก็
ก๊อบปี คำว่า "custom-การใช้ยา5"  มาใว้ที่ footer เลย แบบ ง่าย ๆ  แต่อยากได้แบบ dynamic
ทั้งนี้เพือประโยชน์เมื่อเราเปลื่ยนชื่อรายงาน system varialble  ที่เป็นแบบ domcoment variable ก็จะได้เปลืยนตามไปด้วย

ประโยชน์สำหรับผู้ใช้งาน เพื่อจะได้ทราบว่า รายงานตัวนี้เก็บเป็น report ชื่ออะไร จะได้ตามไปค้นหา แก้ไขได้ถูกต้องรวดเร็ว  เพราะตอนนี้ มีรายงานมากมาย จนผมเองยังจำไม่ได้ว่า ตัวที่พิมพ์ออกมา เก็บใว้ในรายงานชื่ออะไร
โดยมาก ผมจะ พิมพ์ชื่อรายงานเป็นตัวเล็ก ๆ พอให้อ่านออกได้ ใว้ตรง footer
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ชื่อรายงาน ใน footer แบบ dynamic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:49:09 AM »
0
พี่เอก นอนดึกนะครับ ไม่มีแบบ dynamic ตามที่ต้องการครับ ต้อง copy ชื่อรายงานไปใส่ใน document name ในหน้า page setup ครับ

ผมใช้ system variable ครับ โดยเลือกเป้น Document Name ครับ
แล้วไปตั้งชื่อใน page setup ตรง document name ครับ
ลองดูตัวอย่างจากของผมนะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Respect: 0
Re: ชื่อรายงาน ใน footer แบบ dynamic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:37:24 AM »
0
ปกติผมก็พิมพ์ใส่เองตลอดเลยครับพี่เอก   ;D ;D ;D

เห็นพี่โพสเลยเกิดความคิดแวบ ๆ เลยลองดู

Value :=  GetSQLStringData('select report_name from report_access_log  where loginname="'+GetCurrentUser+'" ' +
                             ' order by access_date_time desc limit 1')  ;

ถ้าเราสร้าง template  ไว้  วาง variable ไว้ล่างสุด  แล้วใส่โค้ดเหมือนข้างบน  เพื่อดึงชื่อรายงานที่เรา access  ล่าสุดน่าจะได้นะครับ

เวลาแก้รายงานก็เปิดตัว  template นี้มาแก้

อีก 1  แนวทางครับ  ตอนนี้ไม่มีวิธีอื่นเหมือนกัน    ;D ;D

ใจจริงอยากได้  GetReportName;
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง