ผู้เขียน หัวข้อ: ใน hosxp pcu มี table ไหนบ้างครับ ที่ไม่จำเป็นต้อง backup  (อ่าน 6637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
  • Respect: 0
    • Android4Health
0
พอดีตั้ง crontab (ทุก 18.30 ของ จันทร์ พุธ ศุกร์)
รัน  php script  บน Server สั่ง backup ทีละ table แล้วบีบเป็น .7z แล้วส่งขึ้น ftp เลย
แต่ติดปัญหาว่า   .7z  ค่อนข้างใหญ่  (บาง รพ.สต. ใหญ่ถึง 30MB)

จึงอยากรู้ว่า table ไหนบ้างที่ไม่จำเป็นต้อง back up ครับ
ผมใช้ แบบนี้ เลือก table ครับ

select table_name from information_schema.tables 
where table_schema = 'hosxp_pcu'
and table_name not in ('ksklog','pcu_dw_track','doraemon')"

อย่าง 3 เทเบิ้ลนี้ ใหญ่มากๆ  จำเป็นต้อง back up ไปมั้ยครับ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: ใน hosxp pcu มี table ไหนบ้างครับ ที่ไม่จำเป็นต้อง backup
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 00:05:01 AM »
0
บังเอิญผ่านมาเจอ ครับ  ??? ???
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออฟไลน์ chitvichai

• Full Member
  • Respect: +5
    • รพ.เมืองปาน
Re: ใน hosxp pcu มี table ไหนบ้างครับ ที่ไม่จำเป็นต้อง backup
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 10:53:01 AM »
พอดีตั้ง crontab (ทุก 18.30 ของ จันทร์ พุธ ศุกร์)
รัน  php script  บน Server สั่ง backup ทีละ table แล้วบีบเป็น .7z แล้วส่งขึ้น ftp เลย
แต่ติดปัญหาว่า   .7z  ค่อนข้างใหญ่  (บาง รพ.สต. ใหญ่ถึง 30MB)

จึงอยากรู้ว่า table ไหนบ้างที่ไม่จำเป็นต้อง back up ครับ
ผมใช้ แบบนี้ เลือก table ครับ

select table_name from information_schema.tables 
where table_schema = 'hosxp_pcu'
and table_name not in ('ksklog','pcu_dw_track','doraemon')"

อย่าง 3 เทเบิ้ลนี้ ใหญ่มากๆ  จำเป็นต้อง back up ไปมั้ยครับ

ของผม ได้ทำเป็น bat ไฟล์โดยจะทำการ bakcup เฉพาะที่มีการบันทึกข้อมูลในแต่ละวันเลยครับเช่น
ในแต่ละวันมีการ insert record,update record,delete record
โดยดูใน field `sql` ของ table replicate_log ว่ามีคำสั่งดังนี้
1.insert inoto xxxxx_ins .............
2.update xxxxx_upd  set field1=value where key=exp
3.delete from xxxxx_del where key=exp
โดยจะสนใจ xxxxx_???  ว่ามีกี่ table ในแต่ละวัน
เท่าที่ลองทำดูในแต่ละวันจะมีการบ้นทึกข้อมูลไม่น่าจะเกิน 300 table ครับ
เราก็ backup เฉพาะ xxxxx_???  ได้โดยแต่ละวันเมื่อ 7z รวมกันมันก็ไม่ถึง 1GB ครับ
เพราะถ้า backup ทุก table ไม่รวม table_logและก็ table_image แล้วก็ 3xxxx table ใช้ 7z แล้วของผมเกิน 3GB เลยครับ
ลองทำเป็น php script ดูครับ เสร็จแล้วเอามา share กันด้วยนะครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 10:55:49 AM โดย chitvichai »
โรงพยาบาลเมืองปาน (ขนาด 30 เตียง) จังหวัดลำปาง โทร 054-276345-6
Master Server : HP Proliant DL360G7 Ram DDR3 1333 ECC 2x2 GB  HDD 2x146 GB  CentOS 6.2 Linux MySQL 5.5.11
Slave Server I : Acer Altos G540 Ram DDR2 667 ECC 2x1 GB HDD 2x146 GB Redhat Ent 5.2 Linux Mysql 5.1.29
Slave Server II : คอมประกอบ Ram DDR2 667  2x2 GB HDD SATA 160 GB Endian Firewall Community release 2.4.1 Mysql 5.5.24
Client : Windows XP Sp2
ขึ้นระบบ 1 มิ.ย.50