ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม..............  (อ่าน 5182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slowrider

• Newbie
  • *
  • "Too Young To Live Too Fast To Die"
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม..............
« เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:47:50 AM »
0
server hosxp ที่โรงพยาบาลเสียครับผม

ฮาร์ดดิสพัง ซื่งทางโรงพยาบาลได้ทำการสำรองข้อมูลไว้แล้ว แต่เนื่องจากข้อมูลไม่อัปเดทเป็นปัจจุบันเท่าไร

คือข้อมูลหายไปสองอาทิตย์ครับ ทางศูนย์คอมจึงนำฮาร์ดดิสที่มีข้อมูลครบถ้วน (แต่เสียอยู่) ไปกู้ข้อมูลครับ

ทางบริษัทที่รับกู้ข้อมูล เค้าก็กู้ฮาร์ดดิสตัวนั้นขึ้นมาได้ครับผม (ได้เฉพาะข้อมูล) แต่ทีนี้เค้าต้องการทราบว่า ฐานข้อมูลของ Hosxp นั้น มีข้อมูลประเภทไร ชื่ออะไรบ้าง เค้าจะได้ดึงออกมาให้ถูก แต่ทางศูนย์คอมไม่ทราบชื่อฐานข้อมูลเลยครับผม เลยอยากจะรบกวนผู้รู้บอกหน่อยครับผม ว่าฐานข้อมูลใน Hosxp ที่เราจะนำมาใช้ใส่ใน server ตัวใหม่นี่ชื่อว่าอะไรครับ เค้าจะได้ดึงออกมาให้ถูก

Ps. ขอโทษด้วยครับที่อ่านแล้วดูงง ๆ เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบของฐานข้อมูล Hosxp เลย :-[
" ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ "

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม..............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:50:08 AM »
0
แนะนำตัว....

ลองตรวจสอบ จาก connection ของเครื่องลูกก็ได้...ว่า ตั้งค่าการเชื่อมต่อไปที่เครื่องใด

ฐานข้อมูลชื่อไร  แต่เป็น  mysql และ  user อะไร  และใช  password อะๆไร  แต่ร้านต้องรู้่ว่าฐานข้อมูล คือ mysql   database นะครับ  ไม่ใช้่ excel   :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Oct. Man

• Sr. Member
  • > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม..............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:51:52 AM »
0
ให้ admin คุยกับทางร้านซิครับ ผมว่าคุณคงไม่ใช่ admin ตัวจริงแน่เลย  ;D  ;D  ;D
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:56:00 AM »
0
ถ้าบอกชื่อ folder แทนแล้วให้เอาข้อมูลมาทั้งหมดใน folder ได้ไหมครับ
แต่ถ้าจะเอา file ลอง list ชื่อ file ใน folder นี้ทั้งหมด รวมถึง ใน folder ย่อยด้วย
C:\Program Files\HOSxP\MySQL\data
ก็หลายพันไฟล์ ครับ

แต่ไม่รู้ว่าเอากลับมา copy ทับจะใช้ได้ไหม แต่ก็เอามาก่อนเด่วคงมีท่านอื่นช่วยได้ ให้มีของเหมือนเดิมกลับมาก่อนครับ

ออฟไลน์ Oct. Man

• > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:18:11 AM »
0
ถ้าบอกชื่อ folder แทนแล้วให้เอาข้อมูลมาทั้งหมดใน folder ได้ไหมครับ
แต่ถ้าจะเอา file ลอง list ชื่อ file ใน folder นี้ทั้งหมด รวมถึง ใน folder ย่อยด้วย
C:\Program Files\HOSxP\MySQL\data
ก็หลายพันไฟล์ ครับ

แต่ไม่รู้ว่าเอากลับมา copy ทับจะใช้ได้ไหม แต่ก็เอามาก่อนเด่วคงมีท่านอื่นช่วยได้ ให้มีของเหมือนเดิมกลับมาก่อนครับ

server เป็น windows หรือ linux ครับ ผมยังงงๆนะครับเนี่ย
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:25:43 AM »
0
Server OS อะไรครับ..

เดิมฐานข้อมูล hosxp ใช้ชื่ออะไร..

ใช้ innodb หรือ myisam ??

:)

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:33:50 AM »
0
วิธีการ ... สิ่งที่ต้องมีนะครับ...
1 . folder database อันนี้แล้วแต่ท่านใช้ windows หรือ linux
2. my.cnf หรือ my.ini
3. เครื่องใหม่ ที่ลง mysql เวอร์ชั่นเดิม(ให้เหมือนของเดิม)

จากนั้น
เอา ข้อ 1 ไปไว้ที่ตำแหน่งเดิม
        ถ้าเป็น windows --> C:\Program Files\HOSxP\MySQL\data
        ถ้าเป็น linux(เช่น centos ) ---> /var/lib/mysql
เอา ข้อ 2 ไปไว้ที่ตำแหน่งเดิม
       ถ้าเป็น windows --> C:\windows
       ถ้าเป็น linux(เช่น centos ) ---> /etc

จากนั้น ลอง start mysql ถ้า start ได้ ก็แสดงว่า มีหวัง หากข้อมูลไม่เสียหาย ก็น่าจะstart ได้ หากไม่ได้ก็ต้องใช้ force recovery ช่วยครับ.....ลองทดสอบดูก่อน..ย้ำนะครับว่าให้ copy file ที่กู้มาได้ไว้ดีๆ อย่าไปทำอะไรกับก้อนนั้น ...ถ้ายังโชคดีก็มีหวังครับ.... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 11:42:24 AM โดย nuttavut »
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Slowrider

• Newbie
  • *
  • "Too Young To Live Too Fast To Die"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:55:07 AM »
0
ขอบคุณทุกท่านครับผม.........
" ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ "

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:51:13 AM »
0
ถ้า innodb ไฟล์นามสกุล .ibd .frm
ถ้า myisam จะมี 3 ไฟล์คือ .myi .myd .frm

;D ;D

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 22:37:37 PM »
0
น่าเห็นใจ ขอภาวนาให้ฐานข้อมูลเป็นแบบ myisam น่ะครับ ทุกอย่างจะง่ายในทันที
แค่ก๊อปมาวางไว้ที่เดิม แต่ถ้าเป็น innodb งานเข้าแล้วยากมากมากหรืออาจไม่ได้เลย แต่ก็ลองพยายามดูครับ
มีไฟล์ต้องเอากลับมาสองที่ครับ อยู่ใน C:\Program Files\HOSxP\MySQL\data ไฟล์ชื่อ
 - ib_logfile0
 - ib_logfile1
 - ibdata1
 - Folder นั้นๆ หรือเอามาทุก folder
และอยู่ใน C:\WINDOWS ไฟล์ชื่อ
 - my.ini
อันนี้หมายถึงใช้ windows เป็น server น่ะครับ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550