ผู้เขียน หัวข้อ: กำหนดเวลาการ revisit ได้ไหมครับ  (อ่าน 7357 ครั้ง)

ออฟไลน์ nan_it

• Hero Member
  • หัวไม่ให้แต่ใจรัก ( อยากเก่งให้มากกว่านี้ )
  • Respect: 0
    • ramanhospital
กำหนดเวลาการ revisit ได้ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 15:30:15 PM »
0
จะกำหนดเวลาได้ไหมครับ เช่น จะทำการ revisit ได้ ต้องผ่านเวลา 12 ชั่วโมงขึ้นไป หรือ ต้องปิด visit แรกก่อนถึงจะทำการลงทะเบียน visit ใหม่ได้
Mr.Anannee Sama ,โรงพยาบาลรามัน อำเภอรามัน จังหวัดยะลา 95140 ( รพ.60 เตียง กำลังจะเป็น รพ.ทั่วไป ครับ)
e-mail : nan_it@hotmail.com
http://www.ramanhospital.com
Server Intel Ram 16 G 
OS CentOS Database Mysql percona xtradb
ขึ้นระบบ กรกฎาคม พ.ศ. 2547
เวอร์ชั่นที่ใช้ 3.54.10.31

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: กำหนดเวลาการ revisit ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 15:59:57 PM »
0
อ้างถึง
จะกำหนดเวลาได้ไหมครับ เช่น จะทำการ revisit ได้ ต้องผ่านเวลา 12 ชั่วโมงขึ้นไป หรือ ต้องปิด visit แรกก่อนถึงจะทำการลงทะเบียน visit ใหม่ได้
;D ;D ;D คนไข้จะมา revisit มันห้ามได้ด้วยหรือครับ ไม่ทราบว่าปัญหาคืออะไรครับที่ต้องการกำหนดเวลาการ revisit ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
Re: กำหนดเวลาการ revisit ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 16:42:33 PM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D คนไข้จะมา revisit มันห้ามได้ด้วยหรือครับ ไม่ทราบว่าปัญหาคืออะไรครับที่ต้องการกำหนดเวลาการ revisit ครับ ;D ;D ;D
;D ;D ;D ;D
 ??? ??? ??? ???
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 16:58:09 PM »
0

ผมเข้าใจปัญหานี้

ปัญหาคือ ผู้ป่วยมาตอนไหนก็ได้   อันนี้จริงๆๆ ครับ     วันหนึ่งมา  10 ครั้งก็ได้   

แต่ปัญหาคือ  เวลา  ระบบให้เลือกว่าจะเอา visit ไหนทำงานในแต่ละห้อง   แต่ละคนไม่เคยเลือกเวลาให้ถูกต้อง

เอาที่มันแสดงเลย  เ่ช่นมาครั้งแรก  01.00 น    แต่ตอนบ่ายก็มาอีก   เวลาพิมพ์ออกฉลากยา หรือ ใบสั่งยาจะมีปัญหาเอายา และ อื่นๆๆ ตอน 01.00 น มาด้วย  ทำให้  เกิดปัญหา กว่าจะรู้ ว่าคนสั่งเลือกเวลาผิดก็มีปัญหาต้องไปแก้ปัญหา   เวลารายงานน้อยๆๆ ก็ทำให้ได้  แต่ถ้ารายงานมากๆๆ คงนัั่ง key ใหม่ ไม่หมด 

สิ่งที่ต้องการคือ  สามารถ lock การแสดงว่าได้ว่าถ้าอันไหนเสร็จแล้ว  ห้ามให้มีโชคเลือกอีก ๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 17:02:15 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ nan_it

• หัวไม่ให้แต่ใจรัก ( อยากเก่งให้มากกว่านี้ )
  • Respect: 0
    • ramanhospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 09:53:29 AM »
0
ปัญหาเดียวกับ อ.doraemon เลยครับ
Mr.Anannee Sama ,โรงพยาบาลรามัน อำเภอรามัน จังหวัดยะลา 95140 ( รพ.60 เตียง กำลังจะเป็น รพ.ทั่วไป ครับ)
e-mail : nan_it@hotmail.com
http://www.ramanhospital.com
Server Intel Ram 16 G 
OS CentOS Database Mysql percona xtradb
ขึ้นระบบ กรกฎาคม พ.ศ. 2547
เวอร์ชั่นที่ใช้ 3.54.10.31

ออฟไลน์ Bluebird

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:49:59 AM »
0
แต่ปัญหาคือ  เวลา  ระบบให้เลือกว่าจะเอา visit ไหนทำงานในแต่ละห้อง   แต่ละคนไม่เคยเลือกเวลาให้ถูกต้อง

แก้ที่เจ้าหน้าที่แต่ละคนที่ต้องดูเวลา ที่เหมาะสมด้วยครับ  ;D ;D ;D

สิ่งที่ต้องการคือ  สามารถ lock การแสดงว่าได้ว่าถ้าอันไหนเสร็จแล้ว  ห้ามให้มีโชคเลือกอีก ๆๆ

ขอแนะนำเลยครับว่า น่าจะให้โปรแกรมทำการ lock อัตฺโนมัติ ( ไม่ให้สามารถเลือกได้อีก ไม่ว่าจะเป็น ตอนส่งตรวจ หน้าจอซักประวัติ ห้องทำงานแพทย์ ) สำหรับ visit ที่ได้ลง ผลวินิจฉัยไปแล้ว  ( ท่านอื่นเห็นด้วยหรือเปล่า )
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 14:58:37 PM »
0

แก้ที่เจ้าหน้าที่แต่ละคนที่ต้องดูเวลา ที่เหมาะสมด้วยครับ  ;D ;D ;D

ขอแนะนำเลยครับว่า น่าจะให้โปรแกรมทำการ lock อัตฺโนมัติ ( ไม่ให้สามารถเลือกได้อีก ไม่ว่าจะเป็น ตอนส่งตรวจ หน้าจอซักประวัติ ห้องทำงานแพทย์ ) สำหรับ visit ที่ได้ลง ผลวินิจฉัยไปแล้ว  ( ท่านอื่นเห็นด้วยหรือเปล่า )

พอได้ครับ...แต่ความจริง  เราควบคุมเจ้าหน้าที่ทุกคนให้ทำตามกติกาไม่ได้  แต่เราต้องกำหนดรูปแบบสำหรับ องค์กรของเราได้และแก้ปัญหาได้ครับ....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 17:53:54 PM »
0
อ้างถึง
พอได้ครับ...แต่ความจริง  เราควบคุมเจ้าหน้าที่ทุกคนให้ทำตามกติกาไม่ได้  แต่เราต้องกำหนดรูปแบบสำหรับ องค์กรของเราได้และแก้ปัญหาได้ครับ....

เห็นด้วยครับ :D ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 22:06:45 PM »
0
แหม...concept อ.เกื้อดีจริง ๆ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

หงดน้ำ

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 22:37:07 PM »
0
กรุณาคิดถึงคนที่ทำงานปิดทองหลังพระด้วยครับ(อย่างเช่นเจ้าหน้าที่เวชระเบียนหรือเจ้าหน้าที่ห้องบัตรที่มีหน้าที่ส่ง ข้อมูลรายวันด้วยนะครับ)
ถึงแม้ว่ามีการลงผลวินิจฉัยแล้วและก่อนส่งเขาต้องตรวจสอบว่าผลการวินิจฉัยนั้นถูกต้องหรือเปล่าหากผิดล่ะครับเมื่อให้ล็อกอัตโนมัติแล้วใครจะสามารถแก้ไขสิ่งที่ผิดพลาดตรงจุดนั้นได้ละครับ
ไม่ใช่เวชแต่เคยเห็นว่าเวชต้องทำงานตรงจุดนี้แบบรอบคอบ(หรือว่าไม่ได้เป็บแบบนี้กันครับ)

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 14:24:15 PM »
0
กรุณาคิดถึงคนที่ทำงานปิดทองหลังพระด้วยครับ(อย่างเช่นเจ้าหน้าที่เวชระเบียนหรือเจ้าหน้าที่ห้องบัตรที่มีหน้าที่ส่ง ข้อมูลรายวันด้วยนะครับ)
ถึงแม้ว่ามีการลงผลวินิจฉัยแล้วและก่อนส่งเขาต้องตรวจสอบว่าผลการวินิจฉัยนั้นถูกต้องหรือเปล่าหากผิดล่ะครับเมื่อให้ล็อกอัตโนมัติแล้วใครจะสามารถแก้ไขสิ่งที่ผิดพลาดตรงจุดนั้นได้ละครับ
ไม่ใช่เวชแต่เคยเห็นว่าเวชต้องทำงานตรงจุดนี้แบบรอบคอบ(หรือว่าไม่ได้เป็บแบบนี้กันครับ)

นี่ละที่ผมอยากจะพูดครับ ต้องเผื่อสำหรับการแก้ไขด้วยครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 15:31:55 PM »
0
เอ...ชักสงสัย...ผมเขียนอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับ...เหมือนจะ...กำลังทำให้ใครเข้าใจผิดอ่ะครับ...

ผมแค่ ให้ความเห็นว่า...เราสามารถกำหนดระบบแบบ  lock ได้ แต่คงไม่ดีนัก...ในหลายสถานการณ์จำเป็นต้องแก้ไขข้อมูล  แต่ก็มีทางเลือกสำหรับการกำหนด เช่น  user ระดับใด หรือคนใดบ้าง  สามารถเข้า lock หรือ unlock สิ่งที่จำเป็นให้แก้ไขได้บ้าง  อาจไม่ต้องทำ core system lock  จนทำงานไม่สะดวก  แต่ก็ต้องมีกติกาที่เหมาะกับหน่วยบริการแต่ละระดับ ที่มีอัตรากำลังไม่เท่ากัน  ใ้ช้ระบบไม่เท่ากัน  ใช้บางแผนก  ปัญหาโดยรวมต้องแก้ไขให้เป็นมิตรกับหน่วยงานทุกระดับด้วยครับ  เพราะเรามีความต้องการที่แตกต่างกัน  ในแต่ละหน่วยบริการ คงต้อง customize ลงไปอ่ะครับ....ว่า  ทางสายกลาง คืออะไร...ระดับปฐมภูมิ  ทุติยภูมิ  ตติยภูมิ  full package, comercial ประมาณนี้อ่ะครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x