ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอแนะ HOSxP PCU  (อ่าน 10140 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
เสนอแนะ HOSxP PCU
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 20:41:58 PM »
0
จากที่ BMS ได้เข้ามาร่วมคุยแลกเปลี่ยนก่อนที่จะเขียน TOR ของนครปฐม ขออนุญาตเสนอเพิ่มเติมตามข้อเสนอของพี่ๆผู้ใช้งาน HOSxPCU ดังนี้ครับ
1.อยากให้โปรแกรมสามารถนัดได้ auto กรณีที่ได้รับคุมกำเนิดทั้งแบบกินและฉีด ว่าวันนัดถัดไปเป็นวันที่เท่าไหร่ ยาเม็ด 1 เดือน ยาคุมฉีด 84 วัน เหมือนที่ อ mn กำนด lmp กับ edc ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เนื่องจาก HCIS เดิมของนครปฐมทำได้ครับ สะดวกกับเจ้าหน้าที่
2.การฉีด vaccine อยากให้นัดครั้งถัดไปมันขึ้นเข็มที่ต้องฉีดถัดไปให้ด้วย (อันนี้ผมว่ายากเหมือนกันนะ มุกเดิมครับ   เนื่องจาก HCIS เดิมของนครปฐมทำได้ครับ)
3.กรณีที่ให้ vaccine นักเรียน น่าจะพบปัญหาทั้ง รพ และสอ ว่ากรณีที่เด็กเยอะมากๆๆถ้าต้องมาลงข้อมูลวัคซีนทีละคนอย่างปัจจุบัน ลำบากพอสมควรถ้าให้แบบยกชั้นน่าจะง่ายกว่าครับ แล้วค่อยมาลบเด็กที่ไม่ได้รับ vaccine ซึ่งมีจำนวนน้อยกว่า อันนี้  เนื่องจาก HCIS เดิมของนครปฐมทำไม่ได้ครับ แต่เสนอพิจารณาครับ :D :D :D :D :D
4.เรื่องการรับของเข้าคลังของยา สอ ได้คุยกับคุณปรางค์และคุณเดีย ที่ลดขั้นตอนให้ง่ายกว่าเดิมแต่อาจจะไม่ถูกต้องตามรูปแบบการเบิกจ่าย ที่จะสอนกลางเดือนนี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ แต่ผมว่าสุดท้ายดูแนวโน้มคงปรับระบบตามโปรแกรม ขอเวลาฝึกให้คุ้นเคยก่อนครับ :D :D :D :D :D
5.ระบบแจ้งเตือนข้อมูลบางอย่างเช่น เคยเยี่ยมบ้านแล้ว อยู่ใน คลินิกโรคเรื้อรัง หรือลงบันทึกเคยรอบเอวแล้ว ในปีงบประมาณนั้นๆๆ (อันนี้น่าจะยากเหมือนกัน สงสัยต้องเป็นแบบ sys_vn_pre_script ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D)
6.ระบบการตัดจ่ายยาจาก Substock อยากให้ตัดตาม FIFO(First in First out)
เอาเท่านี้ก่อน พอหอมปากหอมคอ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 20:57:17 PM โดย naj »
Yindee And Tan

ออฟไลน์ peenan

• Respect: 0
Re: เสนอแนะ HOSxP PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 20:58:11 PM »
0
ขอบคุณครับเพราะว่าถ้าปรับได้จะช่วยลดขั้นตอนการทำงานได้บ้าง เพราะคนเริ่มลดลงเรื่อยๆ
เห็นว่าคิวต่อไป อ.นาจจะลองยื่นขอ เออลี่ ไม่รู้ตัวแม่ว่าไง
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ saiphon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 21:07:19 PM »
0
 ;D จะเกิด Datacenter เพิ่มอีก 1 จังหวัด
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 21:07:50 PM »
0
ขอบคุณครับเพราะว่าถ้าปรับได้จะช่วยลดขั้นตอนการทำงานได้บ้าง เพราะคนเริ่มลดลงเรื่อยๆ
เห็นว่าคิวต่อไป อ.นาจจะลองยื่นขอ เออลี่ ไม่รู้ตัวแม่ว่าไง

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 21:09:34 PM »
0
ข่าวที่ผมได้ยิน...ก็เช่นเดียวกันครับ....อ.นาจ  จะ early ไปเลี้ยงลูกที่บ้านครับ....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 21:25:32 PM »
0
ข่าวที่ผมได้ยิน...ก็เช่นเดียวกันครับ....อ.นาจ  จะ early ไปเลี้ยงลูกที่บ้านครับ....
คลาดเคลื่อนเล็กน้อยครับ เออลี่การเลี้ยงลูกครับ เพราะทุกวันที่มีโทรเข้าบ่อยๆ ตัวแม่ตามให้ไปเลี้ยงลูกครับ
;D จะเกิด Datacenter เพิ่มอีก 1 จังหวัด
ขอบคุณคุณsaiphon ที่ให้แนวคิดดีๆและเป็นตัวอย่างในการดำเนินงานตอนที่ไปดูงานครับ
ขอบคุณมากๆครับโดยเฉพาะสั่งให้รถกวดตามคณะของนครปฐม
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 21:33:06 PM »
0
คลาดเคลื่อนเล็กน้อยครับ เออลี่การเลี้ยงลูกครับ เพราะทุกวันที่มีโทรเข้าบ่อยๆ ตัวแม่ตามให้ไปเลี้ยงลูกครับ
ขอบคุณคุณsaiphon ที่ให้แนวคิดดีๆและเป็นตัวอย่างในการดำเนินงานตอนที่ไปดูงานครับ
ขอบคุณมากๆครับโดยเฉพาะสั่งให้รถกวดตามคณะของนครปฐม
ใครบอกว่าคนแก่ลืมง่าย......ดู ดู๋...ดู...ดู.....(พวกที่นั่งรถตู้).....ทำ ทำไมถึงทำกับน้า.....ด้าย :D :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 21:45:36 PM โดย naj »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 22:06:50 PM »
0
เพิ่มเติมครับ เดี๋ยวอาจารย์จะหลงประเด็น นึกว่าเด็กๆทะเลาะกัน
ขอให้อาจารย์ช่วยพิจารณาในส่วนของHOSxP เรื่องการรายงานความเสี่ยงครับ
อยากให้ปรับปรุงระบบการรายงานและประมวลผลต่อเพราะทุกโรงพยาบาลจำเป็นครับ
พอดีวันที่คุณปรางค์ไปนครปฐมไม่มีเวลาคุย สัปดาห์หน้าจะฝากรายละเอียดกับ อ.นาจครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 22:31:57 PM »
0
ช่วยลุ้นครับ...ป่านาญ...ผมจะได้ใช้ด้วยเลย ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ saiphon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 22:43:36 PM »
0
ใครบอกว่าคนแก่ลืมง่าย......ดู ดู๋...ดู...ดู.....(พวกที่นั่งรถตู้).....ทำ ทำไมถึงทำกับน้า.....ด้าย :D :D :D :D :D
ใครบอกว่าคนแก่ลืมง่าย...... ;D ;D
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ Conan

• Full Member
  • เหนื่อยกับชีวิต แต่ก็ต้องทำให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:49:17 AM »
0
1. ขอเพิ่ม HOSxP PCU  Patient EMR  ต้องการให้ดูได้ง่ายขึ้น  โดยไม่ต้องส่งตรวจผู้ัป่วยเข้าไปก่อน  ให้เหมือนกับของโรงพยาบาล
2. ปุ่ม  ออกใบรับรองแพทย์  สำหรับโรงพยาบาลตำบล  (รพ.สต.)  เนื่องจากเวลาที่ แพทย์ออกตรวจแล้วต้องออกใบรับรองแพทย์ให้ผู้ป่วยด้วย  แพทย์ส่วนใหญ่เริ่มชินกับการใช้ใบรับรองแพทย์จากระบบแล้ว

Phatcharat Thumun,  Banna Hospital
EMS 1669   " เจ็บเมื่อไรก้อโทรมา "
ALS  นย. 260021

ออฟไลน์ kiatthanapat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 09:33:03 AM »
0
ให้อีก 1 เสียงครับ
รพ.ปราสาท ขึ้นระบบ 29 มีนาคม ปี 52  Server IBM Systemx3650,RAM 16 G ,RAID 5,Centos 5.5 ,Mysql - percona - 5.1.47
- ใช้ระบบ Inventory 15 กันยายน 2553 โดยทีม BMS

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:02:44 AM »
0
1. ขอเพิ่ม HOSxP PCU  Patient EMR  ต้องการให้ดูได้ง่ายขึ้น  โดยไม่ต้องส่งตรวจผู้ัป่วยเข้าไปก่อน  ให้เหมือนกับของโรงพยาบาล
2. ปุ่ม  ออกใบรับรองแพทย์  สำหรับโรงพยาบาลตำบล  (รพ.สต.)  เนื่องจากเวลาที่ แพทย์ออกตรวจแล้วต้องออกใบรับรองแพทย์ให้ผู้ป่วยด้วย  แพทย์ส่วนใหญ่เริ่มชินกับการใช้ใบรับรองแพทย์จากระบบแล้ว

กำลังจะเสนอพอดีครับ ขอบคุณมาก สำหรับข้อเสนอดีๆๆ แต่ อ mn จะไหวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Respect: +1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 21:53:50 PM »
0
เงียบกริบ  :-\
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออฟไลน์ kiatthanapat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:36:09 AM »
0
ฝากเรื่องการพิมพ์ใบนัดที่หน้า One stop service อีกเรื่องด้วยนะครับ
รพ.ปราสาท ขึ้นระบบ 29 มีนาคม ปี 52  Server IBM Systemx3650,RAM 16 G ,RAID 5,Centos 5.5 ,Mysql - percona - 5.1.47
- ใช้ระบบ Inventory 15 กันยายน 2553 โดยทีม BMS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:40:46 AM »
0
เงียบกริบ  :-\

หลายความต้องการ  น่าจะ ทำเป็น custom-report บ้าง...เพื่อช่วยลดภาระ อ. Mn บ้างอ่ะครับ..

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Respect: +1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:51:58 PM »
0
แต่หลาย ๆความต้องการก็ถูกบบรจุใน todo list และมีในเวอร์ชั่นหลัง ๆ เกือบครบแล้ว พูดน้อย แต่ทำมากครับ  ;)
สงสัยมีกำลังใจดี แน่ ๆ เลย
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี