ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกญาติผู้ป่วยฟ้องครับ เรื่องสถานภาพการจำหน่ายผู้ป่วยนอก ที่ ER กับ บันทึกผลฯ  (อ่าน 6671 ครั้ง)

ออฟไลน์ monchai

• Full Member
  • Respect: 0
ผู้ป่วยมาที่ ER แล้ว Refer ญาติมาสอบถามข้อมูลผู้ป่วย  จนท.ห้องบัตรตรวจสอบผ่านหน้าจอ บันทึกผลการรักษาผู้ป่วยนอก  ช่องสถานภาพปัจจุบัน  เป็น  "ตรวจแล้ว [กลับบ้าน]" ปรากฎว่า 3 วันต่อมา  มาร้องเรียน ว่าผู้ป่วย Refer ไปนอนไร้ญาติอยู่ รพ.ศูนยฯ  3 วันแล้ว  จึงตรวจสอบหน้าจองานอุบัติเหตุฉุกเฉิน  ช่องสถานภาพ  เป็น "ตรวจแล้ว [ศัลยกรรม] ส่งต่อสถานพยาบาลอื่น"  ตามรูป   ไม่ทราบว่าเป็นที่กระบวนการบันทึกข้อมูลตรงไหน,การตั้งค่าข้อมูลในตารางใด  หรือ เป็น Bug ของโปรแกรม  ครับ

ออฟไลน์ ไกลกันเกือบครึ่งฟ้า

• Newbie
  • *
ตอนบันทึกสุดท้ายได้ใส่ว่าส่งตอสถานพยาบาลอื่นหรือไม่คะเพราะมีหน้าสุดท้ายอีที่จะเบในประวัติ
โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย
เริ่มใช้ พ.ย. 2554

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ตรวจสอบ  er_dch_type  ตรง field  ovstost  ระบุตรงกับรหัสใดครับ...54  er_flag=R ส่งต่อ....

หรือ ดูค่าการส่งต่อจาก ตาราง  ovstost  เรื่องสถานะ ส่งต่อ อีกทีครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ champ_db

เป็นไปได้มั๊ยครับว่า เป็นช่วงเวลาที่ห้องบัตรเปิดข้อมูลดูหรือเปล่าครับ

คือ เปิดครั้งแรก ER ยังพิมพ์ข้อมูลไม่เสร็จ ก็เลยแสดงสถานภาพดังกล่าว
เปิดครั้งที่สองหลังจากเกิดเรื่อง คือ ER พิมพ์เสร็จแล้ว เลยมีการแสดงผลไปอีกแบบครับ

เพราะ ER รพ.ผม บางครั้งจะ key ข้อมูลตามหลัง หลังจากส่งคนไข้รับยากลับบ้านไปแล้ว เพราะ key ข้อมูลไม่ทัน ถ้าเป็นเช่นนี้จริง ก็ต้องแจ้ง user ให้ระมัดระวังเรื่องดังกล่าวด้วยครับ + ถ้าเรา check จาก  ระบบผู้ป่วยนอก --> ประชาสัมพันธ์ จะดีกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ เพราะจะบอกว่าตอนนี้คนไข้อยู่ที่แผนกใดครับ (ยังไม่ได้ check ครับ)
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

เป็นไปได้มั๊ยครับว่า เป็นช่วงเวลาที่ห้องบัตรเปิดข้อมูลดูหรือเปล่าครับ

คือ เปิดครั้งแรก ER ยังพิมพ์ข้อมูลไม่เสร็จ ก็เลยแสดงสถานภาพดังกล่าว
เปิดครั้งที่สองหลังจากเกิดเรื่อง คือ ER พิมพ์เสร็จแล้ว เลยมีการแสดงผลไปอีกแบบครับ

เพราะ ER รพ.ผม บางครั้งจะ key ข้อมูลตามหลัง หลังจากส่งคนไข้รับยากลับบ้านไปแล้ว เพราะ key ข้อมูลไม่ทัน ถ้าเป็นเช่นนี้จริง ก็ต้องแจ้ง user ให้ระมัดระวังเรื่องดังกล่าวด้วยครับ + ถ้าเรา check จาก  ระบบผู้ป่วยนอก --> ประชาสัมพันธ์ จะดีกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ เพราะจะบอกว่าตอนนี้คนไข้อยู่ที่แผนกใดครับ (ยังไม่ได้ check ครับ)
ดูจาก EMR  หรือ  Patient Information จึงจะดีที่สุดล่ะครับ..แต่ต้องระวังเข้าถึงข้อมูลเกินพอดี
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ monchai

รพ.ผม er อาจจะบันทึกข้อมูลหลังบ้าง,ก่อนบ้างขึ้นอยู่กับเวลาที่ er ว่าง,ส่วนประเด็นที่ห้องยา key รายการและรับยากลับบ้านไปแล้ว  อาจเป็นไปได้,ถ้าเปิดให้ตรวจสอบที่ประชาสัมพันธ์และ Patient EMR จะทำให้เกิดการเปิดเผยข้อมูลผู้ป่วยมากเกินไป  ผมส่งตาราง er_dch_type,และ ovstost  มาเปรียบเทียบให้ดู  ขอคำแนะนำด้วย

ออฟไลน์ champ_db

ถ้ากลัวเปิดเผยข้อมูลเกินไป
หรือจะทำเป็นรายงาน เฉพาะแสดงว่าผู้ป่วยอยู่ที่ใด และ status อย่างไร โดยใส่ ชื่อ หรือ HN ที่ต้องการดีครับ

หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
รพ.ผม er อาจจะบันทึกข้อมูลหลังบ้าง,ก่อนบ้างขึ้นอยู่กับเวลาที่ er ว่าง,ส่วนประเด็นที่ห้องยา key รายการและรับยากลับบ้านไปแล้ว  อาจเป็นไปได้,ถ้าเปิดให้ตรวจสอบที่ประชาสัมพันธ์และ Patient EMR จะทำให้เกิดการเปิดเผยข้อมูลผู้ป่วยมากเกินไป  ผมส่งตาราง er_dch_type,และ ovstost  มาเปรียบเทียบให้ดู  ขอคำแนะนำด้วย
ทั้งสองตารางข้อมูลก็ตรงกันนะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ทั้งสองตารางข้อมูลก็ตรงกันนะ

คำตอบเดียวกันครับ