ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้โปรแกรม LIS เห็นว่าช่วยจัดการข้อมูล LAB ได้  (อ่าน 11430 ครั้ง)

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
  • Respect: 0
สวัสดีครับ
1.ผมอยากทราบว่าบริษัทไหนที่รับติดต้ิง LIS บ้างครับ
2.อยากทราบงบประมาณ ประมาณเท่าไรได้ครับ(ผมอ่านบนเว็บบอร์ดบ้างแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าราคาจะลดลงบ้างหรือป่าว ;D)
3.อีกอย่างทางโรงพยาบาลเพิ่งจะเริ่มติดตั้งได้ 3-4 เดือนแล้ว แต่ผมเพิ่งได้มาทำงานเลยไม่ค่อยเข้าใจบ้างซักเท่าไรครับ โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง อยากขอความแนะนำการเป็น admin หน่อยครับ (จากทางที่ทางเว็บมีคอสการอบรม บางอย่างที่โรงพยาบบาลไม่มีการนำมาใช้ เพราะว่าที่สังเกตุ หลัก ๆ ก็แค่รักษา LAB ER ผู้ป่วยใน ห้้องยา ห้องบัตร ห้องฟัน ห้องตรวจ ประมาณนี้อ่ะครับ แต่คอสดูเหมือนว่าจะไม่ได้ใช้)

ปล.ยังไงก็ขอความเห็นและแนวทางด้วยนะครับ ขอบคุณครับ นายมงคล สายธารลาภ
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
Re: อยากได้โปรแกรม LIS เห็นว่าช่วยจัดการข้อมูล LAB ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 21:40:07 PM »
0
อยากจะบอกเหมือนกันครับ
แต่ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร  ไม่เห็นบอกว่า  อยู่  รพ.ไหน
ใช้ sever  อะไร  OS  เป็นอะไร  Database  เป็นอะไร  ฯลฯ

ของผมใช้  LIS  Lab  ของ meditop  ครับ  ฟรี   แต่ต้องเสียน้ำยาเขา  กี่ปีก็ไม่รู้ลืม
ตอนนี้กำลัง  ทำ  Xray  ระบบ pack   (dicom)
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
Re: อยากได้โปรแกรม LIS เห็นว่าช่วยจัดการข้อมูล LAB ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 07:55:53 AM »
0
ไปศึกษาดูงานที่ รพ.ที่เขาใช้อยู่เลยครับ ใกล้ๆ ก็มี รพ.โพธาราม ติดต่อ อ.กิจ(รู้สึกจะเป็นของ บ.ที่เสียเงินค่าติดตั้งด้วยนะครับ) และที่ รพ.หลวงพ่อเปิ่น ติดต่อ อ.นาจ ครับ คนนี้ขั้นเทพให้ข้อมูลได้ครบถ้วนถูกต้อง อธิบายละเอียดเห็นภาพทุกข้อสงสัย(เขาว่างั้นนะเพราะผมเองก็ไม่เคยไปหรอก ;D) และที่สำคัญ บ.นี้เขาติดตั้งให้ฟรีพร้อมเครื่อง(แต่อาจจะเสียค่าเลี้ยงดู อ.นาจ นิดหน่อยนะครับ  ;D)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:04:00 AM »
0
อยู่โรงพยาบาลค่ายรามราชนิเวศฺน์ ครับ. เบอร์โทรติดต่อ 0838011871 (ปิง)

ถ้าผมรบกวนขอเบอร์พี่ เพื่อติดต่อได้มั้ยครับ

เครื่องที่ใช้ LAB

1. ABX pentre 60

2. Analyzer ISE 6000

3. VITALAB Flexor E
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:15:07 AM »
0
แต่ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร  ไม่เห็นบอกว่า  อยู่  รพ.ไหน
ใช้ sever  อะไร  OS  เป็นอะไร  Database  เป็นอะไร  ฯลฯ

ของผมใช้  LIS  Lab  ของ meditop  ครับ  ฟรี   แต่ต้องเสียน้ำยาเขา  กี่ปีก็ไม่รู้ลืม
ตอนนี้กำลัง  ทำ  Xray  ระบบ pack   (dicom)
ตกลงสามารถแก้ปัญหา  master to slave  config  ที่ my.cnf   ที่มีการใช้ LIS และค่า lab ไม่เข้าเมื่อมีการใช้ replicate แบบนี้    ยังครับ  มันจะแก้อย่างไรครับ   ผมก็ยังแก้ไม่ได้  ครับ
 ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ kho

• Newbie
  • *
    • http://.www.thasaehospital.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:29:39 AM »
0
ติดต่อ บ. E for L เลยครับ เป็นบริษัทขายน้ำยา LAB แต่รับลง ระบบ LIS ด้วย ส่วนราคาคุยกันเองครับ
โรงพยาบาลท่าแซะ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร
ขี้นระบบ ตุลาคม 2549
Server DELL PowerEdge T410
Intel Quad Core E5504 Xeon CPU:2.0GHz,
RAM 8 Gb.
MySQL 5.1.30
OS CentOS 5.5 64bit
HOSxP Version : 3.54.2.2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:25:37 AM »
0
ขอบคุณครับ คุณ Kho

แต่ผมยังรอข้อเสนอแนะ จาก ท่านอื่น ๆ นะครับ ช่วยทีนะครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 17:32:17 PM »
0
ตกลงสามารถแก้ปัญหา  master to slave  config  ที่ my.cnf   ที่มีการใช้ LIS และค่า lab ไม่เข้าเมื่อมีการใช้ replicate แบบนี้    ยังครับ  มันจะแก้อย่างไรครับ   ผมก็ยังแก้ไม่ได้  ครับ
 ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???
ไม่น่าจะแก้ได้นะครับ
คงต้องอาศัยวิธี initial import บ่อย ๆ หรือใช้ mysql-to-mysql backup ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 20:06:25 PM »
0
ไม่น่าจะแก้ได้นะครับ
คงต้องอาศัยวิธี initial import บ่อย ๆ หรือใช้ mysql-to-mysql backup ครับ

ใช้ระบบ XtraBackup ก็ดีนะครับ
ตั้งเวลาทุก 1 ชั่วโมง
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 20:15:25 PM »
0
ใช้ระบบ XtraBackup ก็ดีนะครับ
ตั้งเวลาทุก 1 ชั่วโมง
ถี่ไปหน่อยไหมเนี่ย เดี๋ยวยัง backup รอบแรกไม่เสร็จ ต้องเริ่มรอบใหม่ซะแล้ว  ;D ;D ;D

เอาสัก 3 หรือ 6 ก็ได้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 20:32:27 PM »
0
ไปศึกษาดูงานที่ รพ.ที่เขาใช้อยู่เลยครับ ใกล้ๆ ก็มี รพ.โพธาราม ติดต่อ อ.กิจ(รู้สึกจะเป็นของ บ.ที่เสียเงินค่าติดตั้งด้วยนะครับ) และที่ รพ.หลวงพ่อเปิ่น ติดต่อ อ.นาจ ครับ คนนี้ขั้นเทพให้ข้อมูลได้ครบถ้วนถูกต้อง อธิบายละเอียดเห็นภาพทุกข้อสงสัย(เขาว่างั้นนะเพราะผมเองก็ไม่เคยไปหรอก ;D) และที่สำคัญ บ.นี้เขาติดตั้งให้ฟรีพร้อมเครื่อง(แต่อาจจะเสียค่าเลี้ยงดู อ.นาจ นิดหน่อยนะครับ  ;D)
แหะๆ งานเข้าผมเลย
ถูกพาดพิง
ก็ตามที่บอกครับ บริษัทเค้าจัดให้ ครับ ไม่ได้เสียค่าเชื่อมต่อ

ของผมใช้  LIS  Lab  ของ meditop  ครับ  ฟรี   แต่ต้องเสียน้ำยาเขา  กี่ปีก็ไม่รู้ลืม
ตอนนี้กำลัง  ทำ  Xray  ระบบ pack   (dicom)
ตกลงสามารถแก้ปัญหา  master to slave  config  ที่ my.cnf   ที่มีการใช้ LIS และค่า lab ไม่เข้าเมื่อมีการใช้ replicate แบบนี้    ยังครับ  มันจะแก้อย่างไรครับ   ผมก็ยังแก้ไม่ได้  ครับ
ส่วนเรื่องระบบ การ replicate
ให้โปรแกรมเมอร์ของบริษัท ยัด เข้า replicate_log เลยครับ
 เวลา run replicate มันก็จะเอาคำสั่งที่ทำ ไปrun กับตัวสำรองด้วย
เลียนแบบการทำงานของ HOSxP แต่ผมยังไม่ได้ตรวจสอบเลย 5555 ว่าเข้าจริงไหม ;D :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 22:28:29 PM »
0
ไม่รู้นะครับ ว่า server Lis จะเป็นอย่างไร ไม่ใช้ว่าผมไม่แค่ผมแค่ทุกอย่างที่เกี่ยวกับ IT แต่ ถ้าผล Lab ถูกนำเข้าระบบ HOSxP ได้ทุกตัว ผมก็สบายใจได้ครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ navyNP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 07:49:15 AM »
0
ขอโทษด้วยครับ อ.กิจ  ;D พอดี บ.ที่ทำให้ อ.กิจ มานำเสนอที่ รพ.ผมเหมือนกัน แต่เขาคิดค่าเชื่อมต่อและค่าอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ด้วยครับ ก็เลยไม่ได้เลือก เลือก บ.ที่เขาให้ฟรีทุกอย่าง และไม่มีข้อผูกมัดใดๆ ทั้งสิ้นว่าจะต้องซื้อน้ำยากี่ปีครับ
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 09:51:56 AM »
0
ขอโทษด้วยครับ อ.กิจ  ;D พอดี บ.ที่ทำให้ อ.กิจ มานำเสนอที่ รพ.ผมเหมือนกัน แต่เขาคิดค่าเชื่อมต่อและค่าอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ด้วยครับ ก็เลยไม่ได้เลือก เลือก บ.ที่เขาให้ฟรีทุกอย่าง และไม่มีข้อผูกมัดใดๆ ทั้งสิ้นว่าจะต้องซื้อน้ำยากี่ปีครับ
ไม่เป็นไรครับ แซวเล่นหน่ะครับ  อ้างถึงได้คับ แสดงว่ายังไม่ลืมกัน ;D :D

มันเป็นข้อเสนอของบริษัทน้ำยา ที่เค้าจะตกลงกัน
ต้องหาบริษัทดีๆ ครับ ส่วนเรื่องโปรแกรม ไม่ค่อยมีปัญหา เท่าไร ครับ
Server LIS ฐานเป็น Oracle ครับ
โปรแกรมนั้นช่วยให้ลดงาน ใช้ง่าย สะดวก เสถียร ต้อง ทดลอง ให้ แต่ละบริษัทที่เราติดต่อ มาdemo ให้ดู เพื่อความเหมาะสมให้เจ้าหน้าที่ LAB และ admin ช่วยกันเลือกแต่ละโรงพยาบาลครับ ที่สำคัญอย่าลืมนะครับ serviceหลังการขายด้วย บางครั้งอาจเกิดผลกระทบถ้า HOSxP ปรับเวอร์ชั่น อาจจะต้องขอความช่วยเหลือ ทางทีมโปรแกรมเมอร์ บริษัท LIS บ้าง :D ;D ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 10:14:36 AM »
0
เมื่อไหร่ที่ทำ ระบบ  master to slave  replicate      config  ที่ my.cnf    LIS  จะไม่ส่งค่าไป  hosxp ต้องคีย์เอง        ปิดระบบนี้ถึงจะใช้ได้   ไม่รู้ต้อง config  my.cnf  แบบไหน หรือ ต้องทำอย่างไร    ท่านไดมีโอกาสพบกับ เจ้าของ  LIS  ก็บอกถึงปัญหา และการแก้ไข ด้วยนะครับ  .....ขอบพระคุณครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS