ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีตรวจเช็คข้อมูลของเครื่อง MASTER กับ SLAVE ว่าข้อมูลตรงกันหรือเท่ากันไหมครั  (อ่าน 5060 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackkawave

• Hero Member
  • HOSxP
  • Respect: 0
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
มีวิธีตรวจเช็คข้อมูลของเครื่อง MASTER กับ SLAVE ว่าข้อมูลตรงกันหรือเท่ากันไหมครับ

ทำยังไงครับ.....ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
อยากรู้เพิ่มเติมจากเดิมเหมือนกันครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
  • Respect: 0
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
1. ทำเครื่อง Slave   ใหม่ ต้อง initial  import จาก master ไปสู่ Slave ใช่ไหมครับ 
แต่ ถ้าไม่ initial  import  เราใช้วิธี นำไฟล์ Backup นำเข้า Slave เลยได้ไหมครับ นำเข้าเสร็จ ก็ Run Replication manager  แบบนี้ทำได้เหมือนกันไหมครับ

2. ถ้า initial  import  ครั้งที่ 2 ข้อมูลจะเป็นไรไหมครับ
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
มีวิธีตรวจเช็คข้อมูลของเครื่อง MASTER กับ SLAVE ว่าข้อมูลตรงกันหรือเท่ากันไหมครับ

ทำยังไงครับ.....ขอบคุณครับ
ไม่รู้ว่ามีวิธีอื่นไหม

แต่ผมสร้างตารางมา 1 ตารางใน master ลองใส่ข้อมูลลงไป ในตาราง
ตรวจสอบข้อมูลที่เครื่อง Slave
ถ้ามีข้อมูลก็แสดงว่ามีการ Syn ข้อมูลกันอยู่

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ผม  Initial ข้อมูลใหม่ ไปยัง Slave  ทุกครั้งที่  UPGRADE Structure และ  Regenerate VN ใหม่ด้วยครับ  กันพลาด เพราะ Server ไม่เคยคุยกับเราสักครั้ง  ว่าขาดตกบกพร่องอะไรบ้าง....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ลองเปลี่ยน ipให้ไปใช้เครื่อง slave แล้วลองเช็คดู visit ล่าสุด ว่ามีข้อมูลเหมือนกันหรือไม่ครับ  :D ;) รอท่านอ.ในบอร์ดแนะนำเพิ่มเติมนะครับ  ;) :)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
ข้อมูลดูไม่ ยาก
1.โดยการหาเครื่องลูกต่อกับเครื่อง  Slave   แล้วเปิดข้อมูลห้องที่มีการเคลื่อนไหว
ผมเปิดดูห้องยาหน้ารับบริการ
2.ดูว่าช่วงที่รัน  Replication manager  มี Error หรือไม่ ถ้ามีทำ  initial  import จาก master ไปสู่ Slave ใหม่
3.ใส่รองเท้า ใส่หมวก สวมเสื้อแขนยาว ขี่มอเตอร์ไซด์ ...... ??? ??? ???
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11