ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเขียน Code ดึงผล lab รวมกับรายการยาให้หน่อยครับ  (อ่าน 8404 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
สวัสดีครับ อยากให้ พี่ ๆ อ. ที่พอว่าง ๆ กรุณาช่วยเขียน Code Sql ให้หน่อยครับ
คือ ใน code ใบสั่งยานะครับ มันจะมีรายการยา และ รายการ ใบ Lab ค่าตรวจ ออกมา แต่ไม่มีผลตรวจ Lab
เช่น F.B.S.     120 ประมาณนี้ครับ
เลยอยากให้มีผล Lab ออกมาด้วยครับ จะต้องเขียน ประมาณได้ครับ เพราะผมลองเขียนดูแล้ว มัน
เชื่อมไม่ค่อยถูกครับ จะเอามาประยุกต์ ใช้กับอย่างอื่น ครับ ให้มันมี รายการยา  กับ ผลการตรวจ Lab
ที่มี ผล ที่เป็น ตัวเลข หรือ Pos หรือ Neg ออกมารวมกับรายการยาด้วย ครับ ขอบคุณครับ :-X
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Hero Member
  • Respect: 0
Re: ช่วยเขียน Code ดึงผล lab รวมกับรายการยาให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:35:12 AM »
0
ถ้าเป็นตัว  Report  ลองใช้พวก Variable  ดึงค่ามาดูครับ

ตารางที่ใช้
  -  lab_head   เก็บ lab ที่สั่งแต่ละครั้ง
  -  lab_order  เก็บรายการ lab ที่สั้งในแต่ละครั้ง
  -  lab_items   รายการ lab ทั้งหมดที่มี

1. ต้องดูก่อนว่ารายการ lab มันตรงกับอะไรในตาราง lab_items
แล้วก็จด  lab_items_code  ไว้   อย่างของผม  กลูโคส  มี  lab_items_code = 76

2.  เอา  VN  หรือ  AN  ไป link  กับ  lab_head.vn จะได้ lab_order_number (หมายเลขการสั่งในครั้งนั้น)

3.  เอา lab_order_number  ไป link กับ  lab_order  โดยที่
         lab_order_number   คือค่าที่ได้จากตาราง lab_head
         lab_items_code  มาจาก  ข้อ 1 (รายการ lab ที่เราต้องการดู)
4. ผล Lab จะอยู่ในตาราง  lab_order  ฟิล  lab_order_result

ตัวอย่าง  code 
ปล. อย่าลืมเปลี่ยน vn  นะครับ  ดึงมาจาก DBPipeline  ก็ได้
โค๊ด: [Select]
procedure Variable1OnCalc(var Value: Variant);
var lon,vn:String;
begin
  vn := '530119075230';
  lon := GetSQLStringData('select lab_order_number from lab_head where vn = "'+vn+'"');
  Value := GetSQLStringData('select lab_order_result from lab_order where lab_order_number = "'+lon+'"'+
           'and lab_items_code = "76"');
end;

ถ้าไม่ถูกยังไงรบกวนเทพช่วยแก้ให้หน่อยนะครับ
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: ช่วยเขียน Code ดึงผล lab รวมกับรายการยาให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 18:37:31 PM »
0
 :D :)

อธิบาย เข้าใจดีครับ

แต่ผมว่า แค่ FBS อย่างเดียวก็พอมั้ง
ถ้าจะแสดงผล LAB หลายๆตัว  ก็ต้องรอผล LAB ออกมาก่อน
ถึงจะสั่งพิมพ์ใบสั่งยานี้ให้สมบูรณ์
จะสั่งปริ้น แต่ต้องรอผล LAB ออกก่อน มันยังไง ยังไง อยู่นะคับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 19:32:54 PM »
0
ปกติค่า FBS  เค้าจะกรอกกันตอนไหนอ่ะครับ

พอดีผมยังไม่ค่อยเข้าใจ Flow งานของ รพ.ดีเท่าไหร่   
ยังมีศัพท์อีกหลายตัวที่ยังไม่รู้อ่ะครับ

ยิ่งตอนมาใหม่ๆ   diag  ยังไม่รู้จักเลย  555555
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ onlinelp

• Full Member
    • โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 11:48:06 AM »
0
ขอบคุณครับ....
กำลังต้องการหาผู้ป่วย Admit ที่มีค่าน้ำตาลในเลือดปกติอยู่พอดีเลยอ่ะ :D :D
ปกติค่า FBS  เค้าจะกรอกกันตอนไหนอ่ะครับ

พอดีผมยังไม่ค่อยเข้าใจ Flow งานของ รพ.ดีเท่าไหร่  
ยังมีศัพท์อีกหลายตัวที่ยังไม่รู้อ่ะครับ

ยิ่งตอนมาใหม่ๆ   diag  ยังไม่รู้จักเลย  555555
ในส่วนตรงนี้หลังจากที่ผู้ป่วยถูกส่งไปยังห้องตรวจแล้วก่อนที่จะเข้าห้องตรวจจะต้องทำการซักประวัติก่อนครับ
แล้วจึงเข้าไปพบแพทย์

จากโปรแกรมจะเป็น หน้าที่ใช้ส่งตรวจ(เวชระเบียน)>ซักประวัติ>แพทย์

ตารางที่ใช้บันทึก
หน้าส่องตรวจ(เวชระเบียน) = ovst
ซักประวัติ = opdscreen
แพทย์ = vn_stat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 19:56:24 PM โดย onlinelp »
โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช จ.ลพบุรี
HOSxp Version : 3.53.12.8
สำรวย  ช้างจวง (ต๊อก)
MSN : aminoaul@hotmail.com
------------------------------------------------------------------------
KSK Kill >>sality.a  http://www.webphand.com/sality/fix.php