ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจเรื่องการชำระเงินของผู้ป่วยใน  (อ่าน 4146 ครั้ง)

ออฟไลน์ super_p

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ข้าพเจ้าใช้ Hosxp Version 3.50
---อยากทราบการคิดการชำระเงินของผู้ป่วยใน

ว่าจะนำค่ายา ค่าหัตถการผู้ป่วย มารวมเงินยังไงเพื่อไปใช้ในการชำระเงินที่เมนูการชำระเงิน

--- เพราะเมื่อไปที่เมนูการชำระเงิน->ออกใบเสร็จ

กับมีแค่รายการค่าบริการทางการแพทย์ขึ้น อย่างเดียว

---ถ้าให้ดีขอความกรุณาขอคู่มือสำหรับระบบผู้ป่วยในมาด้วยจะเป็นพระคุณอย่างมาก
เพราะคู่มือที่มีอยู่ไม่สามารถทำให้ข้าพเจ้าเข้าใจได้

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ไม่เข้าใจเรื่องการชำระเงินของผู้ป่วยใน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 17:58:36 PM »
0
แนะนำตัวครับ  ตรงส่วน  ข้อมูลส่วนตัว    ปรับแต่งข้อมูลในฟอร้ม  ระบุ  หน่วยงาน และ MYSQL+HOSXP ที่ใช้อยู่จริงครับ  อาจารย์อีก หลาย ๆ ท่านจะได้ช่วยเหลืออย่างเป็นขั้นตอนและเพื่อความเข้าใจทางกายภาพของระบบครับ... :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: ไม่เข้าใจเรื่องการชำระเงินของผู้ป่วยใน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 18:44:47 PM »
0
แนะนำตัวครับ  ตรงส่วน  ข้อมูลส่วนตัว   ปรับแต่งข้อมูลในฟอร้ม  ระบุ  หน่วยงาน และ MYSQL+HOSXP ที่ใช้อยู่จริงครับ  อาจารย์อีก หลาย ๆ ท่านจะได้ช่วยเหลืออย่างเป็นขั้นตอนและเพื่อความเข้าใจทางกายภาพของระบบครับ... :D :D
;) :D

มันอยู่ที่การ setting ด้วยนะคับ ค่อยๆศึกษาครับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 12:04:16 PM »
0
แนะนำตัวครับ  ตรงส่วน  ข้อมูลส่วนตัว    ปรับแต่งข้อมูลในฟอร้ม  ระบุ  หน่วยงาน และ MYSQL+HOSXP ที่ใช้อยู่จริงครับ  อาจารย์อีก หลาย ๆ ท่านจะได้ช่วยเหลืออย่างเป็นขั้นตอนและเพื่อความเข้าใจทางกายภาพของระบบครับ

หน่วยงาน ไม่มีค่ะเป็นนักศึกษา

Mysql Version 5.0.45

HOSXP 3.50.8.22

คือเวลาเล่นระบบจะเริ่มเล่นดังนี้ค่ะ

ลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่(มาจากผู้ป่วยที่ถูกสั่ง ADMIN จาก บันทึกส่งตรวจของผู้ป่วยนอก)
 |
V
ลงผลวินิจฉัยการทำหัตถการ
 |
V
Medication Profile(ตรงนี้คือการจ่ายยาของผู้ป่วยในใช่ไหมค่ะ)
 |
V
การจำหน่ายและคิดค่าพยาบาลผู้ป่วย(เมื่อทำตรงนี้แล้วผู้ป่วยในก็ยังต้องไปชำระเงินที่เมนูออกใบเสร็จรับเงินใช่ไหมค่ะ)
 |
V
ออกใบเสร็จรับเงิน(แสดงแค่รายการค่าบริการทางการแพทย์ แล้วค่ายากับจำนวนเงินที่ถูกคิดมาจากการจำหน่ายและคิดพยาบาลผู้ป่วยหายไปไหนค่ะ ไม่ต้องเอามารวมเหรอค่ะ)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 12:09:51 PM »
0
หาก  full setup  hosxp  ให้ศึกษา  manual  การใช้งานครับ  เป็น  pdf  อยู่ใน folder  c:\program files\hosxp\manual\*.pdf  ลองดูก่อนครับ...หรือ  ดูที่ help  ในหน้าจอต่าง ๆ ที่เป็นสัญลักษณ์ help ครับ  น่าจะพอให้ศึกษาระบบได้ง่ายขึ้น  ก่อน เหลือคำถามใน flow ที่ติดขัด ครับ....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 14:45:39 PM »
0
หาก  full setup  hosxp  ให้ศึกษา  manual  การใช้งานครับ  เป็น  pdf  อยู่ใน folder  c:\program files\hosxp\manual\*.pdf  ลองดูก่อนครับ...หรือ  ดูที่ help  ในหน้าจอต่าง ๆ ที่เป็นสัญลักษณ์ help ครับ  น่าจะพอให้ศึกษาระบบได้ง่ายขึ้น  ก่อน เหลือคำถามใน flow ที่ติดขัด ครับ....

ไม่เข้าใจวิธีการแม๊บค่ะว่าจะแม๊บค่ารักษาพยาบาลกับ หัตถการผู้ป่วยในอย่างไร

ถึงจะเอาไปใช้ในการคิดค่ารักษาพยาบาลของผู้ป่วยในได้

จาก pdf ก็ดูแล้วค่ะแต่ไม่เจอเอกสารสำหรับเรื่องนี้เลย

ขอบคุณค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:42:08 AM »
0
แม๊บได้แล้ว อภินันทการจากคุณ  yordying