ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการ update structure  (อ่าน 13850 ครั้ง)

ออฟไลน์ iisomi

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
เรื่องการ update structure
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 18:56:51 PM »
ขอความช่วยเหลือจากทุกๆท่านค่ะ หนูไม่ทราบวิธีการ update structure  และคำอธิบายในการ update structure  เพิ่งจะทราบว่าเมื่อ upgrad โปรแกรมแล้วต้อง update structure  ด้วย ขอบคุณค่ะ
รพช.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: เรื่องการ update structure
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 19:20:31 PM »
0
 ;)พี่โก้ งานเข้าแล้วครับ ;D ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: เรื่องการ update structure
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 19:32:24 PM »
0
นวช.คอมพิวเตอร์
คือตำแหน่งอะไรเหรอครับ

รู้แต่ นวก.คอมพิวเตอร์
นักวิชาการช่วยคอมพิวเตอร์ เหรอ
ห้า ห้า ๆ ไม่รู้จริงง ๆ
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 19:38:11 PM »
0
นวช.คอมพิวเตอร์
คือตำแหน่งอะไรเหรอครับ

รู้แต่ นวก.คอมพิวเตอร์
นักวิชาการช่วยคอมพิวเตอร์ เหรอ
ห้า ห้า ๆ ไม่รู้จริงง ๆ

แฮะๆ ผิดค่ะ
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• IT NeverDie
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 19:56:06 PM »
0
งานเข้าครับ
***ในการอัพเดทเวอร์ชั่น Hosxp ทุกทั้ง เราจะต้องไปทำการ Update Structure ด้วยครับเพราะ อ.ท่านจะทำการปรับเปลี่ยน แก้ไข  เพิ่มหรือลด โครงสร้างภายในโปรแกรมทุกครั้งที่ปล่อยเวอร์ชั่นออกมาใหม่ครับ
***อีกทั้งในการ update structure นั้น จะมีทั้ง แบบ เร็ว ควิก และ แบบ Full ครับ
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 20:30:59 PM »
0
เอ้า เฮียโก้ช่วยน้องหน่อยเร้ว
ถ้าช้าเดี๋ยวแจ้งหมอแชมป์นะ (เหนือสุดกับใต้สุดเลย)
เบื้องต้นดูที่ tool-->miscellinoues-->checkDB-->Upgrade..
งัยก็ดูคำเตือนด้วยนะครับ ถ้ามีงานเข้าก็เฮียโก้ ณ บางลี่ เป็นที่พึ่งครับ
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 21:11:19 PM »
0
เอ้า เฮียโก้ช่วยน้องหน่อยเร้ว
ถ้าช้าเดี๋ยวแจ้งหมอแชมป์นะ (เหนือสุดกับใต้สุดเลย)
เบื้องต้นดูที่ tool-->miscellinoues-->checkDB-->Upgrade..
งัยก็ดูคำเตือนด้วยนะครับ ถ้ามีงานเข้าก็เฮียโก้ ณ บางลี่ เป็นที่พึ่งครับ
แหม...ไม่ต้องถึงมือผมแล้ว แค่น้านาญแค่นี้ก็พอแล้วครับ  ;D ;D ;D ;D

ขอความช่วยเหลือจากทุกๆท่านค่ะ หนูไม่ทราบวิธีการ update structure  และคำอธิบายในการ update structure  เพิ่งจะทราบว่าเมื่อ upgrad โปรแกรมแล้วต้อง update structure  ด้วย ขอบคุณค่ะ
บอกพี่อั๋น..ขอมาอยู่ที่ ร.พ.พี่สักสัปดาห์...เดี๋ยวได้เรื่อง

:D :D "ทุกครั้งที่มีการ update โปรแกรมเป็น version ใหม่ ต้องทำการ upgrade structure ด้วย เพื่อให้โปรแกรมปรับปรุงโครงสร้างฐานข้อมูลให้เป็นปัจจุบัน เพื่อรองรับการทำงานของโปรแกรมรุ่นใหม่ ๆ"  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2009, 21:26:52 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 22:18:19 PM »
0
update ได้แล้วค่ะขอบคุณทุกท่านค่ะ  ขอบคุณเภสัชโก้มากค่ะอยากไปเรียนรู้ด้วยมากเลยค่ะ

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 22:25:18 PM »
0
บอกพี่อั๋น..ขอมาอยู่ที่ ร.พ.พี่สักสัปดาห์...เดี๋ยวได้เรื่อง
น่ากลัวจังเลย  น้องเขาจะกล้ามาเหรอครับ เฮียโก้
ป๋า JD ครับ ผมดีใจที่รอดมาได้ อุตส่าห์ระวังว่าห้องพักอยู่ตรงข้าม กลัวว่าโปรแกรมจะแข็งเหมือนท่านกุ๊กไก่
แต่เฮียแกชาร์ตแบต สลบไปก่อน  รอดตัวไป :-* :-*
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 22:54:23 PM »
0
แฮะ ๆ ผมอยากตอบมากเลย  ;D
ทำตามพี่โก้เลยคับ  :D

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 23:12:38 PM »
0
เช่นกันครับ อยากตอบเหมือนกัน  'แบบที่น้าชำนาญบอกครับ'  ;D
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 07:13:31 AM »
0
งานเข้าครับ
***ในการอัพเดทเวอร์ชั่น Hosxp ทุกทั้ง เราจะต้องไปทำการ Update Structure ด้วยครับเพราะ อ.ท่านจะทำการปรับเปลี่ยน แก้ไข  เพิ่มหรือลด โครงสร้างภายในโปรแกรมทุกครั้งที่ปล่อยเวอร์ชั่นออกมาใหม่ครับ
***อีกทั้งในการ update structure นั้น จะมีทั้ง แบบ เร็ว ควิก และ แบบ Full ครับ

Full upgrade เป็นการปรับโครงสร้างทั้งระบบและตรวจสอบตาราง จะปรับข้อมูล บางตารางด้วย เช่น ตาราง icd101 อื่นๆ(จำไม่ได้) ตรวจสอบตาราง (เหมาะสำหรับขึ้นระบบใหม่ หรือ ผู้ที่ไม่ได้ update structure เป็นเวลานาน) อาจจะทำให้ตารางบางตารางเปลี่ยนไป

ควิก update structure เป็นการ update ข้อมูลแบบไวๆ เหมาะสำหรับ update structure  ที่ upvertion บ่อยๆ

การ update structure  ทุกครั้ง จะต้องทำการสำรองข้อมุลด้วยทุกครั้งนะครับ เผื่อมีปัญหา ;D ;D
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด