ผู้เขียน หัวข้อ: การรวม HN  (อ่าน 7588 ครั้ง)

ออฟไลน์ iisomi

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
การรวม HN
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 19:22:26 PM »
0
ไม่ทราบมีวิธีการรวม HN ทีเดียวหลาย HN ได้ไหมค่ะตอนนี้ต้องรวม HN ประมาณ 4,000 ค่ะคนรวม hN ทำไม่ไหว  ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นไหมค่ะ  ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ
รพช.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: การรวม HN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 20:15:06 PM »
0
คำตอบ คือ ไม่มีครับ  ;D ;D ;D เพราะการรวม HN ต้องทำทีละ 1 คู่ ไม่งั้นประัวัติต่าง ๆ ของคนไข้จะไม่ถูกรวมกันเป็น HN เดียวครับ

ปล.อย่าลืมแนะนำตัวครับ จะได้รู้จักกันครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 20:53:42 PM »
0
ขอบคุณมากค่ะ
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 21:02:06 PM »
0
ไม่ทราบมีวิธีการรวม HN ทีเดียวหลาย HN ได้ไหมค่ะตอนนี้ต้องรวม HN ประมาณ 4,000 ค่ะคนรวม hN ทำไม่ไหว  ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นไหมค่ะ  ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

ทำไว้ tool หนึ่ง แต่ปัญหาจะเกิดนะครับ   ใช้ CID เป็นตัวตรวจสอบแทน hn แต่ถ้าใครใส่ CID ผิดคนำปัญหาจะเกิด   :)

ทำที่ละคู่ดีที่สุด

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 20:54:15 PM »
0
เจอปัญหาจากการ key เข้า person แล้วทำ patient link หรือเปล่าเอ่ย...
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 14:29:05 PM »
0
เจอปัญหาจากการ key เข้า person แล้วทำ patient link หรือเปล่าเอ่ย...

ขอโทษค่ะหนูยังไม่เข้าใจ เรื่อง patient link เลยค่ะ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 15:21:58 PM »
0
Patient Link คือการเชื่อมโยงระบบงานบริการ OPD มายังระบบงานเชิงรุก ข้อมูลของผู้ป่วยจะเกี่ยวดองกัน  โดยยึดความหมายจากเลขประชาชนเดียวกัน  เพราะฉนั้น ต้องตรวจสอบ 13 หลักของตาราง OPD ( patient) และตาราง person ต้องเป็นคน ๆเดียวกันครับ  บางทีไม่ทราบว่าแผนกใดให้ 13 หลักผิดพลาด  ผิดคน  ประวัติการรับบริการก็จะเพี้ยนได้ครับ เห็นประโยชน์ชัดเจน คือประวัติการฝากครรภ์----->มาคลอด(ห้องคลอด)----->เยี่ยมหลังคลอดที่ตึกหลังคลอด------>ให้วัคซินเด็กแรกเกิด(ห้องคลอดหรือตึกหลังคลอด)แล้วแต่ระบบรพ.ครับ  เนี่ยแค่ส่วนหนึ่งของ patient link ครับ....ศึกษาเพิ่มเติมได้จากบอร์ดนี้ที่ผ่านมาในหลายกระทู้ครับ.... ;D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ peenan

• Respect: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 16:06:25 PM »
0
patient link เป็นการเอาประวัติคนไข้มาใส่ในบัญชี 1 ช่วยประหยัดเวลานิดหน่อย
แต่ถ้า link มาจะสร้าง hn ให้ด้วยเป็นของแถมครับ โดนกันถ้วนหน้า เพราะลืมบอกกันก่อน
ลองดูที่  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=12736.0
จะมีreport เรื่องหา hn ซ้ำด้วยครับ
ค่อยๆทำไป รายละเอียดอธิบายไม่ค่อยถูก เพราะส่วนใหญ่น้องๆ ทำครับ (สงสารคนแก่งุ่มง่าม)
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 19:28:49 PM »
0
อยู่ รพ.เจอปัญหานี้เลยครับ
จะแก้ยังไงดี เพราะไปถามเจ้าหน้าที่แล้ว มีแต่คนบอกไม่ได้คีย์
แต่ผมเห็นประมาณหกสิบคนแล้วครับ
เพิ่มเร็วมาก ๆ
แล้วจะรวม hn ได้ที่ไหนครับ
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 20:19:15 PM »
0
 ??? ??? เจอเรื่อยๆครับ หาเจ้าภาพไม่ได้ admin ก็แก้กันไป
ลองดูนะครับ ตามรูป แต่ก่อนจะรวมต้องพิสูจน์-ตรวจสอบว่าใช่คนเดียวกันแน่ๆ
ถ้ารวมกันแล้วผิดคน งานเข้าครับ เพราะจะแยกเป็นอย่างเก่าไม่ได้แล้ว ต้อง keyใหม่ลูกเดียวครับ
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 09:49:17 AM »
0
tool ป๋านาน นี่ดีจริงๆ วันหลังขอมาใช้กับโรงพยาบาลผมบ้างครับ
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ burge

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 13:32:54 PM »
0
hnซ้ำหรื่อชื่อซ้ำกันครับ ถ้าเป้นผมทำอย่างนี้
1.เลืือกดูที่ซืือ นามสกุลว่าซ้ำกัน ว่า มีHNไหนบ้าง
2.ดูว่า CID ซ้ำกันไหม ถ้าซ้ำกันก็รวมHN

3.ดูประวัติของHNนั้นถ้าไม่เคยมารพ.นานแล้วก็ไม่ต้องไปรวมHNให้เสียเวลาหรอกครับ
ต้องทำทีละคู่ดีที่สุดครับเพราะมันเกี่ยวกับตารางเยอะมาก ทำผิดต้องลงใหม่เองครับ
mr.boekroek unin;  laokwhan hospital
server  HP ml 110 3.0GHz ram 512 Mb
MySql 5.0.37   Hosxp version 3.51.3.28
เริ่มใช้ 1 พย 2548

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 14:10:25 PM »
0
อ้างถึง
อยู่ รพ.เจอปัญหานี้เลยครับ
จะแก้ยังไงดี เพราะไปถามเจ้าหน้าที่แล้ว มีแต่คนบอกไม่ได้คีย์
แต่ผมเห็นประมาณหกสิบคนแล้วครับ
อ้างถึง
Huh Huh เจอเรื่อยๆครับ หาเจ้าภาพไม่ได้ admin ก็แก้กันไป
;D ;D ;D ไปที่ตาราง ksklog แล้วใช้คำสั่งนี้ดูครับ
select * from ksklog where modifytype = 'Insert' and detail = 'xxxxxxxx' แล้ว Run
โดย 'xxxxxxx' คือหมายเลข HN ที่ต้องการตรวจสอบว่าใครเป็นคนออก
แล้วหลักฐานก็จะปรากฏให้เห็นเองครับว่า HN นั้นออกโดย Login ใคร จากคอมเครื่องไหน ฮิ ฮิ ฮิ
คราวนี้ user จะเถียงไม่ออกและจะเกิดการหวง login และ password ของตัวเองครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak