ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง function HOSxP_GetDataset ค่ะ  (อ่าน 5564 ครั้ง)

ออฟไลน์ iisomi

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
สอบถามเรื่อง function HOSxP_GetDataset ค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 21:23:23 PM »
0
คือไม่เข้าใจค่ะว่าภายใน function ต้องเขียนอย่างไรบ้าง ถึงจะนำข้อมูลในตารางมาใช้ได้ค่ะ ลองดึงข้อมูลออกมาแล้วพอจะนำน้อมูลไปแก้ไขข้อมูลไม่ขึ้นค่ะ รบกวนทุกท่านด้วยนะค่ะ
รพช.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: สอบถามเรื่อง function HOSxP_GetDataset ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 07:41:25 AM »
0
อ่านที่กระทู้นี้ครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=459.0
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• **
Re: สอบถามเรื่อง function HOSxP_GetDataset ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 08:35:57 AM »
0
ลองศึกษาแล้วค่ะแต่ uses HOSxPDMU  นำมาใช้ได้ยังไงอ่ะค่ะ
ถ้าเขียนตามอาจารย์แล้วแต่ฟ้อง errorตรงนี้ค่ะ  รบกวนด้วยนะค่ะ

1.Unit xxxx;

2.interface

3.uses .....,...

4.implementation

5.uses HOSxPDMU;

6.

7.Procedure Button1Click(Sender:TObject);

8.var TC : TClientDataset;

9.begin

10.

11.  TC := TClientDataset.Create(nil);

12.  TC.Data := HOSxP_GetDataset('select * from pttype');

13.  while not TC.eof do

14.  begin

15.   showmessage(TC.fieldbyname('name').asstring);

16.   TC.next;

17.  end;

18.  TC.free;

19.

20.end;
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 12:43:05 PM »
0
ไม่รู้ใช่วิธีแก้ปัญหานี้ป่าวนะครับ
ลอง ใช้ เมนูช่วยใน delphi ครับ ตามรูป เรียก uses แทน โดยลบของบรรทัดนั้นออกก่อน

หรือใน Project เรายังไม่มี HOSXPDMU หรือเปล่าครับ มันเลยไม่เห็น
ลองดูแทบ message ด้านล่างว่าแจ้งว่าอย่างไรครับ
จะช่วยตอบได้ไกล้เคียงกว่า ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 13:24:39 PM »
0
ลองศึกษาแล้วค่ะแต่ uses HOSxPDMU  นำมาใช้ได้ยังไงอ่ะค่ะ
ถ้าเขียนตามอาจารย์แล้วแต่ฟ้อง errorตรงนี้ค่ะ  รบกวนด้วยนะค่ะ

1.Unit xxxx;

2.interface

3.uses .....,...

4.implementation

5.uses HOSxPDMU;

6.

7.Procedure Button1Click(Sender:TObject);

8.var TC : TClientDataset;

9.begin

10.

11.  TC := TClientDataset.Create(nil);

12.  TC.Data := HOSxP_GetDataset('select * from pttype');

13.  while not TC.eof do

14.  begin

15.   showmessage(TC.fieldbyname('name').asstring);

16.   TC.next;

17.  end;

18.  TC.free;

19.

20.end;

error ว่าอะไรครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 23:12:54 PM »
0
ค่ะใน Project ยังไม่มี HOSXPDMU  พยายามจะดึงใน โปรเจค turbo_hosxp มาใช้แต่นำมาใช้ในโปรเจคเรายังไง  รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะพยายามมาหลายวันแล้ว  หรือถ้าเขียนขึ้นมาต้องเขียนอะไรบ้างค่ะ อยากก็อปโค้ดให้อาจารย์ดูแต่ไม่รู้จะรบกวนมากไปรึป่าว  ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่ร่วมตอบคำถามค่ะ