ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการรันเลขทะเบียนของคลินิกพิเศษครับ  (อ่าน 3609 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyzon

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เนื่องจากว่าตอนนี้ข้อมูลผู้ป่วยในคลินิกพิเศษ(เบาหวาน)มันไม่ครบและค่อนข้างมั่ว

ถ้าผมจะลบออกทั้งหมดแล้วจะเริ่มลงใหม่ให้ครบ จะลบยังไงดีครับ

ลบโดยตรงที่ละอัน หรือมีวิธีลบทั้งหมดครับ

อีกคำถามครับแล้วเลขมันจะรันจากเลข 1 หรือเปล่าครับหรือว่าต้องไปแก้ตรงไหนครับ

ปล.ช่วยอธิบายยาวๆหน่อยนะครับ ยังไม่เข้าใจระบบ แต่เวลาใช้แล้วมันไม่ครบจึงอยากลองเปลี่ยนครับ
นพ.ศุภพงศ์ ไชยมงคล
โีรงพยาบาลซับใหญ่
อำเภอซับใหญ่ ชัยภูมิ

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
ถ้าอยากตั้งค่าใหม่ ให้ไปกำหนดในตาราง serial
select * from serial where name ="clinic-member-number-001"

ถ้า clinic เบาหวานตั้งค่าไว้เป็น 001 นะครับ ตรวสอบได้จาก
select sys_value from sys_var where sys_name = "dm_clinic_code"

ถ้าจะลบรายชื่อผู้ป่วยใน clinic เบาหวาน
delete from clinicmember where clinic in (select sys_value from sys_var where sys_name = "dm_clinic_code")
แนะนำว่าทดสอบในฐานข้อมูลสำรองก่อนนะครับ

ทั้งหมดนี้ทำผ่าน SQL Query หรือปุ่มสายฟ้านะครับ
จริง ๆ ไม่แนะนำให้ลบนะครับ ไม่ครบ ก็เติมเข้าไปให้ครบสิครับ
ส่วนตัวเลข มันก็แค่ตัวเลข อย่าไปยึดติดกับมันมากนักครับ

ผมไม่ถนัดอธิบายแบบยาว ๆ ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
ฝากอันนี้ด้วยครับ
... แต่โดยส่วนตัว ข้อมูลที่มีการบัญทึก หรือ สามารถบันทึกผ่านหน้าต่างงานต่างๆ ใน HOSxP ได้  ไม่แนะนำให้ไปแก้ข้อมูลที่ตารางโดยตรงครับ  ควรจะแก้ไขจากหน้าต่างงานต่างๆ ใน HOSxP
    เพราะข้อมูลอาจจะไม่ได้ถูกเก็บอยู่แค่ตารางเดียว หรือ แค่ตารางที่เราคิดว่าใช่แค่นั้น  ข้อมูลอาจจะต้องถูกส่งไปเก็บที่ตารางอื่นๆ ด้วยครับ 
    ถ้าเราแก้ไม่ครบทุกตารางก็อาจทำให้ระบบข้อมูลเรามีความผิดพลาดได้ครับ

และในบางจุด อ.mn จะทำตัวช่วยเตือน หรือ ช่วยตรวจสอบข้อมูลที่อาจผิดพลาดหรือผิดปกติไว้ด้วย เพื่อลดการผิดพลาดของการบันทึกข้อมูล
    ถ้าไปแก้ไขจากตารางโดยตรง ก็จะไม่ได้รับประโยชน์ในส่วนนี้ด้วยครับ ...  :D ...

ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ tyzon

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
0
ขอบคุณครับ
นพ.ศุภพงศ์ ไชยมงคล
โีรงพยาบาลซับใหญ่
อำเภอซับใหญ่ ชัยภูมิ