ผู้เขียน หัวข้อ: การลงวัคซีนใน HOSxP PCU  (อ่าน 6826 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
การลงวัคซีนใน HOSxP PCU
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 14:26:18 PM »
0
จากที่ BMS ได้มาอบรมการใช้งาน  HOSxP PCU ให้กับจังหวัดนครปฐม มี จนท สถานีอนามัย สอบถามผ่านผมมาว่าเมนู vaccine ตรง one stop service มัน link กับ เมนู vaccine/lab ในบัญชี 2-6 หรือไม่ครับ เพราะจากที่ทดสอบถ้าลงในหน้า one stop service มันสามารถที่จะตั้ง lot no auto ได้ครับ ผ่านเมนูระบบงานอื่น----->vaccine  แต่ถ้าลงในบัญชี 2-6 lot no ไม่แสดง auto ครับต้องกรอกเอง จริงๆๆถ้า link ได้ก็ง่ายดีนะครับ
หมายเหตุ
ผมไม่แน่ใจว่าโปรแกรมต้องการที่จะแยกบันทึกเป็นละส่วนไม่เกี่ยวข้องกันกับบัญชี 2-6 หรือเปล่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 14:33:18 PM โดย naj »
Yindee And Tan

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: การลงวัคซีนใน HOSxP PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 15:19:32 PM »
0
 ::) ของผมปกตินะครับ ขึ้นหมดทุกที่ครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ watchara

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 15:39:28 PM »
0
 ;D ;Dของผมก็ปกติครับ ( งานนี้้ อ.naj ต้องติดต่อผู้เชี่ยวชาญด้านวัคซีนครับ ป๋าJdadmin1ครับ) ;D ;D
Kokyang Pcu Prakhonchai Buriram
Acer ASPIRE M5640
Intel(R) Core (TM) 2 Duo E6550 2.33 GHz
Ram 3.0 GB
ขึ้นระบบ 6 มกราคม 2552 Train โดยที่มAdminร้อยเอ็ด

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 16:02:15 PM »
0
สงสัยต้องรอน้า jd1.....ซะแหล่ว ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 16:18:24 PM โดย naj »

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 18:08:02 PM »
0
ของผม..ก็ปกติมาตั้งนานแล้ว...แต่ ปัญหาของ อ.นาจ  คือใน  hosxp_pcu  ไม่ใช่ ใน hosxp น่ะซิ...
คงต้องรอยืนยัน  จากป๋าเจดีย์อ่ะครับ :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ ฺBMS-Training Team

• BMS STAFF
  • Respect: +79
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 22:55:48 PM »
0
1.ยืนยันครับ ว่าถ้าตั้ง lot vaccine ที่ระบบงานอื่น ๆ ตรงกับ กลุ่มวัคซีน ไม่ว่าจะไปลงวัคซีนที่บัญชีไหน ก็จะขึ้น lot ตามกลุ่มวัคซีนที่ตั้งไว้ครับ แต่ถ้าเป็นวัคซีนในงานบัญชี 6 จะต้องไปตั้งค่าที่ตาราง women_vaccine : filed export_vaccine_code ตั้งค่าให้ตรงกับข้อมูลในตาราง anc_service ครับ
2.ถ้าลงการให้วัคซีน ที่งานบัญชีต่าง ๆ จะไม่ลิงค์มาที่หน้า One Stop Service ครับ
BMS Training Team
E-mail: bms-training@hotmail.com 
Facebook : BMS Training Team
บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด สำนักงานใหญ่
เลขที่ 2  ชั้นที่ 2 ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 04:20:27 AM »
0
อ้างถึง
สงสัยต้องรอน้า jd1.....ซะแหล่ว Grin Grin Grin Grin Grin
;D ;D ;D ผมว่าอ.นาจต้องหาเวลาตรวจสอบแล้วล่ะครับว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้น ผมเห็นมีปัญหากับหลายหน้าจอแล้ว ต้องตรวจสอบอย่างจริง ๆ จัง ๆ แล้วครับ ที่บอกให้ตรวจสอบนี่หมายถึงคนนะครับไม่ใช่ตัวโปรแกรมหรือ OS ฮิ ฮิ ฮิ ยืนยันครับว่าของผมขึ้นปกติมีแต่ของอ.นาจนี่แหละ(ของ)ไม่ขึ้น สงสัยพักผ่อนน้อยร่างกายไม่แข็งแรง ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 07:19:23 AM »
0
1.ยืนยันครับ ว่าถ้าตั้ง lot vaccine ที่ระบบงานอื่น ๆ ตรงกับ กลุ่มวัคซีน ไม่ว่าจะไปลงวัคซีนที่บัญชีไหน ก็จะขึ้น lot ตามกลุ่มวัคซีนที่ตั้งไว้ครับ แต่ถ้าเป็นวัคซีนในงานบัญชี 6 จะต้องไปตั้งค่าที่ตาราง women_vaccine : filed export_vaccine_code ตั้งค่าให้ตรงกับข้อมูลในตาราง anc_service ครับ
2.ถ้าลงการให้วัคซีน ที่งานบัญชีต่าง ๆ จะไม่ลิงค์มาที่หน้า One Stop Service ครับ

ขอบคุณครับ เป็นความผิดของผมเองครับ ที่ตรวจสอบไม่เรียบร้อย
แต่สงสัยต่อว่า  หน้าเมนูลงรับ lot vaccine ช่องที่เป็นคงเหลือและมีใช้ ผู้ใช้ต้องมาปรับเองใช่ไหมครับ เช่น รับมา 100 ใช้ไป 80 ต้องมาลงยอดคงเหลือเองว่าเหลือ 20 โดยส่วนนี้โปรแกรมไม่ได้ตัดให้ auto ซึ่งจะตัดต่อเมื่อเราใช้ระบบ stock เท่านั้น
หมายเหตุ
เพิ่งมาจับ HOSxP PCU จริงๆๆจังๆ ก็ตอนที่นครปฐมทำ data center นี่แหละครับ มีอะไรให้เรียนรู้อีกเพียบเลยครับขึ้นแล้วครับน้า......ต้องใช้เวลาบ้างครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 08:16:48 AM »
0
อ้างถึง
หมายเหตุ
เพิ่งมาจับ HOSxP PCU จริงๆๆจังๆ ก็ตอนที่นครปฐมทำ data center นี่แหละครับ มีอะไรให้เรียนรู้อีกเพียบเลยครับขึ้นแล้วครับน้า......ต้องใช้เวลาบ้างครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
;D ;D ;D เมื่อก่อนไปมัวจับอะไรอยู่ครับอ.นาจ ฮิ ฮิ ฮิ คราวหลังต้องเลือกจับแล้วล่ะ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 08:49:36 AM »
0

ขอบคุณครับ เป็นความผิดของผมเองครับ ที่ตรวจสอบไม่เรียบร้อย
แต่สงสัยต่อว่า  หน้าเมนูลงรับ lot vaccine ช่องที่เป็นคงเหลือและมีใช้ ผู้ใช้ต้องมาปรับเองใช่ไหมครับ เช่น รับมา 100 ใช้ไป 80 ต้องมาลงยอดคงเหลือเองว่าเหลือ 20 โดยส่วนนี้โปรแกรมไม่ได้ตัดให้ auto ซึ่งจะตัดต่อเมื่อเราใช้ระบบ stock เท่านั้น
หมายเหตุ
เพิ่งมาจับ HOSxP PCU จริงๆๆจังๆ ก็ตอนที่นครปฐมทำ data center นี่แหละครับ มีอะไรให้เรียนรู้อีกเพียบเลยครับขึ้นแล้วครับน้า......ต้องใช้เวลาบ้างครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

หมายเหตุ

อาจารย์นาจ...วัคซินบางขวด มันให้ได้หลายคนไข้นะคัรบ...ขึ้นอยุ่กับ หก ตก หล่น เตรียมแม่นแค่ไหน  มันไม่น่าจะตัด strock อัตโนมัติหรอกครับ...ใช่เปล่า..เพราะมันเป็น multidose ...

ของผมให้จุดบริการที่ใช้ลง lot  ไม่ใช่ห้องยา  เพราะอยู่ที่การเบิกจากคลังย่อย  เฉพาะวันที่มีคลินิกบริการครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x