ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ hosxp ที่มีระบบซักประวัติแล้วเข้าคิวไว้รอตรวจ  (อ่าน 9652 ครั้ง)

ออฟไลน์ penV

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ผมอยู่ รพ.สต
ประชาชนที่มารับบริการ70-100 /วัน
ปัญาที่เจอขณะนี้..ประชาชนมารอรับบริการ..นานเกินไป+เกิดความไม่สมบูรณ์ของข้อมูล
เท่าทีมองดูปัญหา(ในสายตาผม)เกิดจาก..

1.นั่งตรวจโรค+จ่ายยาที่โต๊ะ แบบ one stop service คนเดียวเกินไป..ส่งผล..คนไข้รอนานเกิดเสียงบ่นต่างๆตามมา+นานจนทำให้ จนท.ไม่ได้ไปทำงานอื่นๆเพราะคนไข้ยังไม่หมด+ฯลฯ
จึงเสนอแนะ...ว่า
hosxp pcu ทำไมไม่ทำให้มีระบบ(เข้าคิวไว้รอตรวจ)คือ.. ซักประวัติแล้วลงข้อมูลใส่ hosxp ไว้ที่หน้าห้องตรวจหรือโต๊ะซักประวัติ (เครื่องซักประวัติ) แล้วส่งเข้าคิวไว้รอตรวจกับ จนท.ผู้ตรวจ(ซึ่งจะต้องตรวจอีกห้องหนึ่ง+เครื่องตรวจ)ซึ่ง รพ.สต.อาจจะมีห้องตรวจ1-2ห้อง อย่าง รพ.สต ผม  มีห้องตรวจโรค 2 ห้อง ..ซึ่งระบบนี้ไม่รู้ว่า hosxp รพ.มีระบบนี้หรือเปล่า(ถ้าเดา..คงน่าจะมี)..แล้วไมไม่ทำให้ PCU บ้างหละครับ..ท่านอาจาร์ย

2.หลังจากมีคนลงประวัติ+อาการสำคัญ(screen)ให้แล้ว(ครื่องลำดับที่ 1)...+มีการตรวจโรค+สั่งจ่ายยา(เครื่องที่2-3)แล้ว..+ต่อไปคงเป็นห้องจ่ายยาพร้อมพริ้นสติกเกอร์ยา(เครื่องลำดับที่4)
เสนอว่า..
ควรจะแจ้งเลยว่าห้องจ่ายยานี้ควรใช้เครื่องพริ้นเตอร์แบบใดบ้าง(หัวเข็ม,เลเซอร์,อิงเจท) ยี่ห้ออะไร และใช้กระดาษพริ้นแบบใดจึงจะรองรับ..hosxp_PCU  เน้นว่า PCU ครับ

สิ่งที่คิดว่าน่าจะได้จากทั่ง2 ข้อ
1.เกิดการลื่นไหลของคนไข้ทำให้การเก็บฐานข้อมูลต่างๆสมบูรณ์ขึ้นส่งผลดีต่อ 18 แฟ้มของตัวเอง(ไม่ใช่ทำแค่ได้จ่ายยาให้คนอื่นเพื่อให้พ้นๆจากเราไป..แล้วถ้าคิดอย่างงี้เมื่อไหร่จะได้วิชาชีพหละพี่น้อง)
2.ลดระยะเวลาการรอของคนไข้ทำให้ภาพลักษณ์ จนท+ประชาชน ดีขึ้น
3.ถ้ามีเวลาเหลือแล้ว..  การเข้าหมู้บ้านเชิงรุก+รายงาน+ฯลฯ ..ก็น่าจะดีตามมา..
4.ฯลฯ

ยังไงก็ฝากถึงอาจาร์ย ,ท่านเทพ ทุกท่านดูแล PCU หน่อยครับ(ไหนจะคนน้อย +ไม่มีความรู้เรื่อง com+ฯลฯ)
หรือใครมีประสบการณ์เรื่องนี้
ผมผู้น้อยด้อยประสบการณ์พร้อมน้อมรับคำชี้แนะจากท่านครับ
ขอบคุณครับ
chakkarin khenrang 
พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ  ปฏิบัติงานที่ รพ.สต.
mail /MSN : Penicilin2008@hotmail.com  Phon:0884776591
main:Intel(R)Core(TM)2Duo CPU
E7500 2.93 GHz  Ram 2.00 GB
windows XP SP2
Client:Intel(R)Core(TM)2Duo CPU
E4600 2.40 GHz  ram 1.00 GB
windos XP sp3
HosXP PCU 3.56.x.xx new version
MySQL 5.1
ขึ้นระบบ/ปรึกษา :พี่ปิ๊ค,แปะ,โต่ย,บุญทัน,พี่ที่ สสจ,hosXP.net
เริ่มใช้:ปลายปี 2552
"ขอบคุณสำหรับความรู้ในโลกกว้างใบนี้"
"นกจะทำรังยังดูไม้  ผู้น้อยจะดูนายหรืออาจาร์ยเขาดูที่น้ำใจ"

ออฟไลน์ subinroied

• Newbie
  • *
    • www.thawathos.net
ท่านก็ใช้ระบบของโรงพยาบาลเลยครับเพราะว่าใช้ฐานข้อมูลของ hoscp_pcu ได้สอ.ที่ผมดูแลอยู่ก็ใช้ระบบตรวจเหมือนของโรงบาล(ออกหน่วยทุกวันพุธมีแพทย์ออกตรวจด้วย)แต่ท่านต้องเข้าใจระบบของ โรงบาลบ้างแยกห้องตรวจเลยเป็นห้องตรวจ 1  2 เลยครับ
Master HP Proliant ML 350 G5 Centos
Slave HP Prolint ML150 windows 7
version:ใหม่เสมอเมื่อเธอเปลี่ยนไป
e-mail:admin@thawathos.net
          subinroied@yahoo.com
          triton3070@gmail.com

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
ท่านก็ใช้ระบบของโรงพยาบาลเลยครับเพราะว่าใช้ฐานข้อมูลของ hoscp_pcu ได้สอ.ที่ผมดูแลอยู่ก็ใช้ระบบตรวจเหมือนของโรงบาล(ออกหน่วยทุกวันพุธมีแพทย์ออกตรวจด้วย)แต่ท่านต้องเข้าใจระบบของ โรงบาลบ้างแยกห้องตรวจเลยเป็นห้องตรวจ 1  2 เลยครับ

ใช่เลยครับ

ถ้าต้องการแบบ เป็นแผนก ทำงานคนละส่วนกัน ก็ต้องเป็น HOSxP 

ต้องเข้าใจก่อนว่า HOSxP_PCU ทำ One Stop Service โดยออกแบบมาให้คนทำงานสะดวก ไม่ต้องเปิดหน้าต่างหลายที่ เพราะทำงานอยู่คนเดียว ...  ;D 

แต่ถ้าทำงานลักษณะคล้าย รพ. ก็ต้อง HOSxP ไปเลย ...  ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112

ตามนี้เลยครับ  :o :o
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ penV

• Newbie
  • *
ถ้าผมอยากเริ่ม..
ต้องนำเข้าข้อมูลใหม่หรือเปล่า???
หรือต้องทำยังไงก่อน
ขอขั้นตอนหน่อยครับ(ตอนนี้ผมใช้ hosxp pcu v3.53.3.13)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
chakkarin khenrang 
พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ  ปฏิบัติงานที่ รพ.สต.
mail /MSN : Penicilin2008@hotmail.com  Phon:0884776591
main:Intel(R)Core(TM)2Duo CPU
E7500 2.93 GHz  Ram 2.00 GB
windows XP SP2
Client:Intel(R)Core(TM)2Duo CPU
E4600 2.40 GHz  ram 1.00 GB
windos XP sp3
HosXP PCU 3.56.x.xx new version
MySQL 5.1
ขึ้นระบบ/ปรึกษา :พี่ปิ๊ค,แปะ,โต่ย,บุญทัน,พี่ที่ สสจ,hosXP.net
เริ่มใช้:ปลายปี 2552
"ขอบคุณสำหรับความรู้ในโลกกว้างใบนี้"
"นกจะทำรังยังดูไม้  ผู้น้อยจะดูนายหรืออาจาร์ยเขาดูที่น้ำใจ"

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
ลอง Download HOSxP 3.53.3.12c ไปติดตั้งดูนะครับ กับเครื่องทดสอบก่อนก็ได้ครับ จากนั้นสำรองข้อมูลจาก HOSxP PCU นำมา Restore ใน HOSxP ครับ
การใช้งาน HOSxP อาจจะยุ่งยากซับซ้อนกว่า HOSxP PCU แนะนำให้ปรึกษากับโรงพยาบาลชุมชนใกล้บ้านที่ใช้ HOSxP อยู่ครับ รพ.เกษตรสมบูรณ์ คงใกล้ที่สุดแล้วล่ะ ว่างๆก็เข้ามาศึกษา Flow ที่ OPD ลองดูครับ
อีกอย่างอย่าลืมแนะนำตัวด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 20:10:00 PM โดย pikepid »
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ลอง Download HOSxP 3.53.3.12c ไปติดตั้งดูนะครับ กับเครื่องทดสอบก่อนก็ได้ครับ จากนั้นสำรองข้อมูลจาก HOSxP PCU นำมา Restore ใน HOSxP ครับ
การใช้งาน HOSxP อาจจะยุ่งยากซับซ้อนกว่า HOSxP PCU แนะนำให้ปรึกษากับโรงพยาบาลชุมชนใกล้บ้านที่ใช้ HOSxP อยู่ครับ
;D ;D ;D ก็ปรึกษาพี่ปิ๊กนี่แหละจะที่ไหนล่ะ ดูจากกระทู้นี้
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=14305.msg110349#new
ที่อยู่ใน patient กับ person ยังเป็นอำเภอเกษตรสมบูรณ์อยู่เลยนี่ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

อ้างถึง
การใช้งาน HOSxP อาจจะยุ่งยากซับซ้อนกว่า HOSxP PCU แนะนำให้ปรึกษากับโรงพยาบาลชุมชนใกล้บ้านที่ใช้ HOSxP อยู่ครับ
;D ;D ;D ก็ปรึกษาพี่ปิ๊กนี่แหละจะที่ไหนล่ะ ดูจากกระทู้นี้
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=14305.msg110349#new
ที่อยู่ใน patient กับ person ยังเป็นอำเภอเกษตรสมบูรณ์อยู่เลยนี่ครับ ;D ;D ;D
ตอนแรกไม่ทราบครับป๋า ว่าอยู่อำเภอเดียวกัน ตามไปดูอีกระทู้ถึงรู้ครับว่าเป็น รพ.สต.บ้านเป้า ครับ นี่บ้านเกิดเมืองนอนผมเลยครับป๋า  ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ saiphon

• Sr. Member
ทำได้ครับ HOSxP PCU เข้าใช้งานได้ทุกจุดผ่านระบบ One Stop Service
เครื่องแรก ค้นหาชื่อคนไข้-->ซักประวัติ ลงข้อมูล Vital sings -->บันทึก (จบการทำงาน)
เรียกคนไข้คนต่อไป
เครื่องที่ 2 ห้องตรวจโรค -->เข้าระบบ One stop Service เหมือนกัน แต่ไปที่ tab visit list จะปรากฏชื่อคนไข้ที่เคยผ่านการลงทะเบียนและซักประวัติเรียบร้อยแล้ว แค่เราดับเบิ้ลคลิ๊กที่ชื่อคนไข้ ก็สามารถลงการวินิฉัยโรค,รายการยาและหัตการต่างๆได้ เสร็จแล้วบันทึก
เครื่องที่ 3 ห้องจ่ายยา เข้าเมนูเหมือนเครื่องที่ สอง ไปที่ tab visit list เลือกชื่อ แก้ไขรายการ(ถ้าต้องการ) สั่งพิมพ์สติกเกอร์ยา  --->จ่ายยา  บันทึก

ใช้งานได้มากกว่า 5 เครื่องครับ ตอนนี้ รพ.สต.ที่จังหวัผมใช้งานแบบนี้ครับ ;D ;D ;D
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ทำได้ครับ HOSxP PCU เข้าใช้งานได้ทุกจุดผ่านระบบ One Stop Service
เครื่องแรก ค้นหาชื่อคนไข้-->ซักประวัติ ลงข้อมูล Vital signs -->บันทึก (จบการทำงาน)
เครื่องที่ 2 ห้องตรวจโรค -->เข้าระบบ One stop Service เหมือนกัน แต่ไปที่ tab visit list จะปรากฏชื่อคนไข้ที่เคยผ่านการลงทะเบียนและซักประวัติเรียบร้อยแล้ว แค่เราดับเบิ้ลคลิ๊กที่ชื่อคนไข้ ก็สามารถลงการวินิฉัยโรค,รายการยาและหัตถการต่างๆได้ เสร็จแล้วบันทึก
เครื่องที่ 3 ห้องจ่ายยา เข้าเมนูเหมือนเครื่องที่ สอง ไปที่ tab visit list เลือกชื่อ แก้ไขรายการ(ถ้าต้องการ) สั่งพิมพ์สติกเกอร์ยา  --->จ่ายยา  บันทึก
;D ;D ;D นี่สิของจริง ความจริงแต่ละที่ที่ใช้ HOSxP_PCU นี่จะใช้งานแตกต่างกันไปแล้วแต่ Flow ระบบของแต่ละแห่งและความสามารถของบุคลากร ความยืดหยุ่นของโปรแกรมมันมีอยู่แล้วอยู่ที่ว่าเราจะปรับการใช้งานอย่างไร ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่การทดสอบ/ทดลองการใช้งานเพื่อปรับให้เข้ากับเราเองให้มากที่สุด ลองปรับการใช้งานตามพี่ saiphon บอกดูนะครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

เครื่องแรก ค้นหาชื่อคนไข้-->ซักประวัติ ลงข้อมูล Vital sings -->บันทึก (จบการทำงาน)
เครื่องที่ 2 ห้องตรวจโรค -->เข้าระบบ One stop Service เหมือนกัน แต่ไปที่ tab visit list จะปรากฏชื่อคนไข้ที่เคยผ่านการลงทะเบียนและซักประวัติเรียบร้อยแล้ว แค่เราดับเบิ้ลคลิ๊กที่ชื่อคนไข้ ก็สามารถลงการวินิฉัยโรค,รายการยาและหัตการต่างๆได้ เสร็จแล้วบันทึก

ใช้งานได้มากกว่า 5 เครื่องครับ ตอนนี้ รพ.สต.ที่จังหวัผมใช้งานแบบนี้ครับ ;D ;D ;D
ขอบคุณครับพี่ฝน เห็นทีผมต้องพาทีมงานไปเยี่ยมที่อำนาจเจริญแล้วล่ะครับ อยากดูทั้งในส่วนของ Datacenter และระบบบริหารจัดการเครือข่ายอินเตอร์เน็ต รวมทั้งการใช้งาน HOSxP PCU ใน รพ.สต. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
รพ.สต. ย่อมาจากอะไรเจ้าคะ???
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D หรือไม่ก็
1.เครื่องแรก ค้นหาชื่อคนไข้-->ซักประวัติ ลงข้อมูล Vital sings -->บันทึก (จบการทำงาน)
2. เครื่องที่ 2  เชิงรับ > Doctor Workbench > ค้นหาคนไข้ > ลงจ่ายยา diag หัตการ (จบครับ)

นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล  คร๊าบ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ chimchang

• Jr. Member
  • **
  • เด็กในหุบเขา
 ;D รพ.สต. ย่อมาจากอะไรเจ้าคะ???
   ;D :o ::)
โรงพยาบาลด่านช้าง server IBM centos 5.3 64 bit  mysql percona-5.1.42 cpu intel Xeon 2.2 GHz Ram 4 GB HDD scsi 73 GB x 3 raid 5  powersupply redundant
ผู้ดูแลระบบ เอ๋ w_chimchang@hotmail.com tel 035-5950332 ต่อ 137

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net

โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล  คร๊าบ...

ขอบคุณเจ้าค่ะ..ไม่ทราบจริงๆ แฮะๆๆ ;D
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ suput

• Respect: +1
    • http://nonghan205.no-ip.org
ของผมก็ใช้อยู่ครับ เครื่องที่ 1 เข้า onestopservice  บันทึก vital sign cc แล้วไม่ต้องลงสถานะผู้ป่วย บันทึกส่งคนไข้เข้าห้องตรวจ เครื่องที่ 2 (ห้องตรวจ)เข้า onestopservice  บันทึก diag, drug,หัตรการ(ถ้ามี) ลงสถานะผู้ป่วยว่าตรวจรักษาแล้ว หรือถ้ามีจุดที่ 3 ก็บันทึกว่ารอจ่ายยา บันทึก สั่งพิมพ์ฉลากยาและ OPD เสร็จครับ
สุพัฒนา  ปิงเมือง  ตำแหน่ง นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
รพ.สต.ผักตบ ต.ผักตบ อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
http://nonghan205.no-ip.org/
HOSxP_PCU ver 3.56.xxx
Server Core 2 Quad 2.33 GHz. Ram 4GB CentsOS5.8+percona xtradb 5.5.24
เริ่มใช้ 1 มกราคม 2552
ขอบคุณพี่ไสวและ อ.โก้ ครับที่ทำให้เขียนรายงานเป็น ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านในเวบบอร์ดที่ให้โอกาสได้เรียนรู้และพัฒนาตนเองครับ

ออฟไลน์ saiphon

ขอบคุณครับพี่ฝน เห็นทีผมต้องพาทีมงานไปเยี่ยมที่อำนาจเจริญแล้วล่ะครับ อยากดูทั้งในส่วนของ Datacenter และระบบบริหารจัดการเครือข่ายอินเตอร์เน็ต รวมทั้งการใช้งาน HOSxP PCU ใน รพ.สต. ;D ;D ;D

ยินดีครับ..แต่ช่วงนี้ขอเคลียร์  18 แฟ้ม ปี 53 ส่ง สปสช.ก่อน ถ้าไม่ทันมีหวัง...โดนกินโต๊ะจีนแน่..อิอิอิ
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN