ผู้เขียน หัวข้อ: HOSXP กับ การหลั่งของ อดรีนาลีน  (อ่าน 7296 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
HOSXP กับ การหลั่งของ อดรีนาลีน
« เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 07:38:40 AM »
0
ยอมรับว่าตั้งแต่ใช้ HOSXP มีเหตุการณ์ที่ท้าทายความสามารถของ admin พอสมควร ไม่ว่าจะเป็น linux server database (mysql)  รวมถึง การ update program ที่ ออก version ใหม่ๆที่ให้พวกเราลองทดสอบ กันนำไปใช้ และที่น่าตื่นเต้นอีกอย่างคือ วันพรุ่งนี้และอีกหลายๆวันจะมีการพัฒนาโปรแกรมใ้ห้ดีขึ้นไปอีอย่างไร ทำให้ admin หลายๆท่านรวมถึงผมด้วย ต้องพัฒนาตังเองควบคู่กันไปครับ  ลำบากแท้หน้อ.......แต่เต็มใจครับ :D
สุดท้ายต้องขอบคุณ อ.mn  ป๋าสุชัย และรพ.บางกอกเก้า ที่ทำให้พวกเรามีโปรแกรมที่ดีอีกโปรแกรมหนึ่งใช้ในรพ ครับ
ปล. แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ adrenaline!!!!!!??????????????
Yindee And Tan

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
Re: HOSXP กับ การหลั่งของ อดรีนาลีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:57:00 AM »
0
รู้สึกเช่นเดียวกันเลยครับ อ.naj   นอกจากต้องพยายามลอง ver ใหม่ๆ   สุดท้ายผมเลยขออนุญาต ใช้วิธี สอดส่องในเวบนี้แหละครับ ว่า ver ไหน น่าจะรับได้ แล้วคอยแอบโทรถามรพ.ที่ up แล้ว  กว่าจะสรุปว่าเอาอันนี้แหละใช้เวลาพอควร   

แต่พอวันที่ up จริง  ต้องเตรียมการเหมือนขึ้นเวรดึก เพราะต้องมานั่งทำกันตอน ตีหนึ่ง เริ่ม initial import ใช้เวลาประมาณ 2 ชม. แล้วต่อด้วยการ update structure อีกประมาณ 1 ชม. (ใช้เวลานานเพราะกว่าจะตัดสินใจปรับ ver มันข้ามไป 2 - 3 เดือนครับ เลยต้องใช้เวลา update structure นานหน่อย)  แล้วจัดเตรียมให้เครื่อง client ทำ autoupgrade   แล้วใช้งานดูสักพัก ถ้า OK กว่าจะกลับไปนอนคืนนั้นก็ประมาณ ตี 4-5   

พอเช้าก็มีความสุขครับ  ความรู้สึกคล้าย สอบเสร็จ และประกาศผลแล้วผ่านครับ   :D

เหมือนเคยได้ยินว่า สามารถ update structure ได้โดยไม่ต้องหยุดระบบ ใช้งานได้เลย  ยังไม่เคยลอง  ไม่รู้ว่า initial import โดยไม่หยุดระบบ ทำได้มั๊ยครับ (ถ้าได้  คงไม่ต้องอดนอนอีกครับ)

;D  ;D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: HOSXP กับ การหลั่งของ อดรีนาลีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 11:05:36 AM »
0
เหมือนเคยได้ยินว่า สามารถ update structure ได้โดยไม่ต้องหยุดระบบ ใช้งานได้เลย  ยังไม่เคยลอง  ไม่รู้ว่า initial import โดยไม่หยุดระบบ ทำได้มั๊ยครับ (ถ้าได้  คงไม่ต้องอดนอนอีกครับ)

ผมทำประจำครับ  กำลังใช้อยู่ เห็นคนน้อยๆๆ ทำเลย  บางวันคนไข้มากก็ทำ ไม่เกิดปัญหาอะไร
แต่ต้องใช้  version ใกล้ๆๆ กันครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SrWooD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 11:18:33 AM »
0

ผมทำประจำครับ  กำลังใช้อยู่ เห็นคนน้อยๆๆ ทำเลย  บางวันคนไข้มากก็ทำ ไม่เกิดปัญหาอะไร
แต่ต้องใช้  version ใกล้ๆๆ กันครับ

ผมก็ทำอยู่ครับ สะดวกดีครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ เข็มหล่อ

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • WWW.BANGKOK8.NET
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 11:22:15 AM »
0
ของผมก็ด้วย ไม่มีปัญหานะครับ
update structure ได้โดยไม่ต้องหยุดระบบ
ลองที่ รพ.บางปะกอก2 กะ รพ.บางกอก8 แล้ว เวิร์คมาก
<a href="http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf</a>

ออฟไลน์ perjer4675

• Full Member
  • ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
  • Respect: +2
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 11:39:46 AM »
0
 ;D ;D ผมก็ทำนะ update โดยไม่หยุดระบบ ทำที่โรงพยาบาลนราธิวาสครับ OK สุดๆ   ;D ;D
ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 13:23:04 PM »
0
 ;D ;D....เหอๆ..ผมก็ทำ...ก็ไม่ค่อยพบปัญหานะครับ...โปรแกรมของอ. ดีจริงๆครับ...ฟันธง... ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 16:31:44 PM »
0
อดรีนาลีน จะหลั่งตอนที่เรารู้สึกตื่นเต้นและท้าทาย ใช่ไหมเจ้าคะ??
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ เข็มหล่อ

• Jr. Member
  • **
    • WWW.BANGKOK8.NET
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 16:37:39 PM »
0
พี่จิ๋วหลิว เมื่อไหร่ จะชวนไป หลั่งสาร เอ็นโดรฟีน (ชนแก้ว)
<a href="http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf</a>

ออฟไลน์ suchai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 16:57:34 PM »
0
ที่โพธาราม ใช้มาตั้งแต่ ม.ค. 2546 คนไข้เฉลี่ย 900 ต่อวัน ปัจจุบัน database HOSxP ขนาด 16 GB opitemrece 5  แรก ๆ  update structure จะยุ่งยาก ต้องหยุด ระบบ ปัจจุบัน ง่าย ขึ้นมาก ครับ แต่ ถ้า ข้าม version มาก ๆ จะใช้เวลานาน ที่ตาราง opitemrece , ovst ซึ่งอาจจะทำให้ผู้ใช้งาน สดุด ได้ 

รพ.ที่ database โต ๆ แนะนำ ให้ทำ วันหยุด หรือ เวร ดึก

รพ.ใหญ่ เวลา จะ update version จะเหมือนประกาศ ก.ม. ใหม่ ต้องประกาศและเวียนหนังสือก่อน ล่วงหน้า 1 - 2 และต้องแจ้ง ให้ผู้เกี่ยวข้อง มา test version ใหม่ ก่อนประกาศใช้ จริง เพราะ เหมือน ไป เปลี่ยน วิถี ชีวิต เขา 

บางคน ก็บอกว่าของเดิม ดี อยู่แล้ว จะ up ทำไม ...   

เวลา จะ update ที adrenaline จึง หลั่ง เป็นเรื่อง ธรรมดา   

มีคนบอกว่า .....
    ... ปัญหา ไม่มา ปัญญา ไม่เกิด
        ปัญหา ไม่มี   บารมี   ไม่เกิด
        ภาวะวิกฤต    สร้าง   วีระบุรุษ
        เชื้อโรค อ่อน ๆ  สร้างภูมิคุ้มกัน

แต่ หลาย ๆ คน บอก ว่า ...

งาน ง่าย ๆ  ไม่ ......   งาน ใหญ่ ๆ ยาก ๆ ทำ
       คนบางคน ชอบ ถางป่า  สร้างทาง มากกว่า เดินตามทาง ที่ คนอื่น สร้าง

adrenaline จึงหลั่ง เป็นเรื่อง ธรรมดา

แต่ พอผ่านพ้น คืนข้าม version วันฟ้าใส ก็ จะ เกิด

endophrine ก็ จะหลั่ง  ตามมา  เช่น กัน   

ไม่ งั้น อ.อ็อด อ.นาจ  และ ใครต่อใคร ไม่เสพติด ความสำเร็จ 
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ The Kop

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 17:06:29 PM »
0
คำคมเยอะจังเลยนะป๋าสุชัย  ว่างๆ ก็มาเที่ยวปัวอีกสักรอบดีไหมครับ คราวก่อน ไพรัชบ่นว่า มาตั้งสามรอบไม่ได้ขึ้นไปเที่ยวดอยสักรอบเลย  ยินดีต้อนรับคณะ admin ท่านอื่นด้วยครับถ้าสนใจจะมาน่าน แต่ อ.อ้อดยังไงก็ต้องมาอยู่แล้ว
ทำวันนี้ให้มากกว่าคำว่าดี เพราะไม่มีสิ่งใหนจะเป็นที่สุดได้

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 17:12:23 PM »
0
ซึ่งเลยครับ ป๋าสุชัย  สุดยอด ผมโหลดมาแล้วไม่ได้ อัพ นอนไม่หลับ
ทดสอบพร้อมใช้จริง

ปัญญาเกิดจากการที่เราแก้ปัญหาได้
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ wiratnkk

• Sr. Member
    • kkkhospital.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 18:56:44 PM »
0
เห็นด้วยครับ  up version เมื่อไหร่ ต้องคอยลุ้นว่าจะมีโทรตามมั้ย   ..แต่ก็รู้สึกดี ต้องตื่นตัวรับการเปลี่ยนแปลง  และความรู้ใหม่ๆจากอาจารย์ MN และชุมชน Hosxp  อยู่ตลอด ตื่นเต้นอย่างเต็มใจ..ครับ
..
wiratn sriprom Khamkhuankaew hospital yasothon<<<mail naamsaikwkk@gmail.com>>> server IBM Pemtium 4  3.0  ram 20 G Centos6 Mysql 10.1.19 maria DB Client Xp

ออฟไลน์ anukul

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 21:33:49 PM »
0
update structure ขณะทำงานอยู่ สรุปได้เลยนะครับว่าทำได้ (ถ้าไม่ข้าม version มากนัก) 

แล้วการ initial import หล่ะครับ  สามารถทำขณะที่ทำงาน ได้มั๊ยครับ

:o
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 21:40:29 PM »
0
คำคมเยอะจังเลยนะป๋าสุชัย  ว่างๆ ก็มาเที่ยวปัวอีกสักรอบดีไหมครับ   ยินดีต้อนรับคณะ admin ท่านอื่นด้วยครับถ้าสนใจจะมาน่าน แต่ อ.อ้อดยังไงก็ต้องมาอยู่แล้ว

ขอคุณ ครับ ท่าน The Cop (Nobeta)   คิดถึง รพร.ปัว ครับ บรรยากาศดี มาก ๆ resort ก็ดี อยาก ไปอีก ครับ แค่ ที่ รพ.ก็บรรยากาศดี  ถ้าเที่ยวดอย จะ ขนาดไหน  ผมอยาก ชวน อ.นาจ ไปด้วย

ซึ่งเลยครับ ป๋าสุชัย  สุดยอด ผมโหลดมาแล้วไม่ได้ อัพ นอนไม่หลับ
ทดสอบพร้อมใช้จริง

ปัญญาเกิดจากการที่เราแก้ปัญหาได้
ทางนครศรีธรรมราช ก็คิดถึง อยากไปเจอกันครับ

ได้ เจอ Admin  ที่เป็นเสาหลักหัวอกเดียวกัน นี้ อุ่นใจ  มันมีความสุข ครับ

ผมต้องสอนงาน เจ้าหน้าที่ ใหม่ใน รพ. หลายคน  ก่อนจะสอน ต้องยกปัญหา ให้เข้า เข้าใจก่อน จึง ค่อยบอกทางแก้ไข  และบอกว่า ทำแบบไหน จะ ลดปัญหา หรือ เพิ่ม ประสิทธิภาพ การทำงาน  ผม บอก เจ้าหน้าที่ ที่เรียน จบคอม ฯ มาบอกว่า เรียนจบ จะยังไม่เก่ง หรอก แต่ถ้ามาทำงานใน รพ.แล้ว เรียนรู้ระบบ ทั้ง รพ.แล้ว จะเก่ง

อยากไปเที่ยว-ขึ้นดอย ครับ รพร. ปัว   น่าน
หนาวนี้เลยดีไหม?
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 21:41:44 PM »
0
initial import ทำได้เช่นกัน ครับ

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 23:08:58 PM »
0
อ.ชัยพรครับ เกือบจะครบ 1 ทศวรรษ hosxp แล้วนะครับ จะมีการพบปะสังสรรค์ รำลึกบุญคุณบูชาครูใหมครับ

ผมว่าอ.น่าจะเปิดสถาบันอบรมด้วยนะครับ แล้วก็มีการสอบ cer hosxp 5555555

วันทำงานที่ผมเบื่อหน่ายมากที่สุดคือวันที่ผมเข้า www.hosxp.net ไม่ได้ครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106