ผู้เขียน หัวข้อ: linuxsis ของ nectecนำมาเป็น serverของhosxp... workไหม?  (อ่าน 5731 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
linuxsis ของ nectecนำมาเป็น serverของhosxp... workไหม?
« เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 09:18:21 AM »
0
อยากเรียนถามผู้รู้ว่านำ linuxsis ของnectec มาทำเป็น hosxp work ไหมครับแล้วอยากทราบว่าแต่ล่ะที่ใช้ linuxหรือfreebsd อันไหนเสถียรและ work กว่ากันครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Hero Member
Re: linuxsis ของ nectecนำมาเป็น serverของhosxp... workไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 09:41:34 AM »
0
อันนี้ขึ้นอยู่กับความถนัดของผู้ดูแลระบบ     การที่จะได้มาถึงความถนัดนั้น  ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้   linux
ซึ่งปัจจุบัน  linux  นั้นมีหลายค่าย      ส่วนตัวผมถนัด  linux  ตระกูลพวก  redhat    ,   fedora  ,  centos 
ซึ่งติดตั้งง่าย สะดวก   เข้าใจได้เร็ว รูปแบบเหมือนกัน  ปัจจุบันที่ รพ. ก็ใช้   centos 4.5  ครับ  ติดตั้งเองแล้วนำข้อมูลที่  backup  ไว้  restore   ขึ้น  server      ปัจจุบัน ใช้มาเกือบ 1 ปี  แล้ว  หลังจากทีม   BMS  มาติดตั้งให้ เริ่ม  1 ตค.49    ตอนนั้น  ใช้  centos 4.3   mysql 4.1.19       ใช้มาเรื่อยๆ   ก็ติดตั้งเอง  centos4.5    mysql5.0.37    และใช้   hosxp3.50.4.10    ลองทดสอบดูครับ

www.centos.com
www.redhat.com
www.mysql.com
www.thailinuxcafe.com
www.linuxgray.com
www.itwizard.info
www.itdestination.com

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
Re: linuxsis ของ nectecนำมาเป็น serverของhosxp... workไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 10:09:52 AM »
0
ครับผมขอบคุณมากครับ แล้วท่านอื่น ๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับพอดีที่ รพ.มี freebsd เป็น webserver อยู่น่ะครับอยากจะลองศึกษาดูครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 11:34:20 AM »
0
ผมใช้ freebsd อยู่ครับ  และไม่คิดจะใช้ server  OS อื่นๆๆ อีกเลยครับ
 ;D

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 11:46:45 AM »
0
ลางเนื้อชอบลางยาครับ

ส่วนผม Slackware ครับ

ส่วนจะเปลี่ยนไหมขอคิดดูก่อนครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง