ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรหัสICD10 เยี่ยมบ้านผู้ป่วยเรื้อรัง เบาหวาน ความดัน จิตเวช  (อ่าน 23420 ครั้ง)

ออฟไลน์ yantapan_n

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ขอรหัสICD10 เยี่ยมบ้านผู้ป่วยเรื้อรัง เบาหวาน ความดัน จิตเวช ด้วยครับ
talee02745

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ปัจจุบัน มาตรฐานสารสนเทศ เชิง 43 แฟ้ม เลือกบันทึกเยี่ยมบ้านเป็นรหัสกิจกรรมครับ.... ดูที่ตาราง ovst_community_service_type

บันทึกผ่านเมนู  ONE STOP SERVICE ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ apatnon86

• Sr. Member
ปัจจุบัน มาตรฐานสารสนเทศ เชิง 43 แฟ้ม เลือกบันทึกเยี่ยมบ้านเป็นรหัสกิจกรรมครับ.... ดูที่ตาราง ovst_community_service_type

บันทึกผ่านเมนู  ONE STOP SERVICE ครับ

ลงตรงไหนของ ONE STOP SERVICE ครับ ผมไล่หาแล้วไม่เจอครับ   รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ   ;D

ลงตรงไหนของ ONE STOP SERVICE ครับ ผมไล่หาแล้วไม่เจอครับ   รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ   ;D
ตำแหน่งปุ่ม  อื่น ๆ  ในตอนกลางหน้าจอ  จะมีลองกดที่ลูกศรหัวลง จะมีเมนูย่อย community_service
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D น้องเขาหมายถึง รหัสวินิจฉัยโรค icd10 ครับ อ.เกื้อ (ของผมใช้ก็ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะ มันมันมีรหัสโดยตรง ผมให้ใช้ รหัส Z719 (ให้ครับปรึกษาทางการแพทย์ ประมาณนี้ล่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 10:23:30 AM โดย Terminator2014 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

;D น้องเขาหมายถึง รหัสวินิจฉัยโรค icd10 ครับ อ.เกื้อ (ของผมใช้ก็ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะ มันมันมีรหัสโดยตรง ผมให้ใช้ รหัส Z719 (ให้ครับปรึกษาทางการแพทย์ ประมาณนี้ล่ะครับ)

เยี่ยมบ้าน มีทั้ง ให้คำแนะนำ และการดูแล และ Rx  หากมีบริการรักษา ก็ให้รหัสโรคเดิมที่เป็นอยู่ครับ นั่นแหล่ะครับ..แต่หากเป็นการดูครอบครัว คำแนะนำ  ก็ให้ประมาณ  [ Z09.. Follow-up examination after unspecified treatment for other conditions การตรวจติดตามภายหลังการให้การรักษาในภาวะอื่น ที่มิได้ระบุรายละเอียด  ]   และบันทึกรหัสกิจกรรมชุมชนเพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 11:26:39 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

• **
ขอบคุุณครับตรงประเด็นครับ เพราะต้องลงใน Dx ใน one stop service ด้วยครับ
talee02745

• **
ใช้ Z 099 ใช่ไหมครับ
talee02745

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Sr. Member
  • Respect: +1
ผมงงครับทำไมแทบทุกกิจกรรมของงานสาธารณสุขต้องมี Dx ทั้งที่ไม่ใช่งานเชิงรับซักหน่อย
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ผมงงครับทำไมแทบทุกกิจกรรมของงานสาธารณสุขต้องมี Dx ทั้งที่ไม่ใช่งานเชิงรับซักหน่อย

มันเป็น flow  ระบบสารสนเทศอิเลคโทรนิคส์ ครับ ไม่ก่อให้เกิดความเสียหาย เพราะกลุ่มรหัส จะบอกได้ว่า เป็นบริการเชิงรุก หรือ บริการเชิงรับ ไม่น่ากังวลใจครับ