ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูคำสั่งเปลี่ยนสถานะผู้ป่วย ให้ด้วยครับ  (อ่าน 7566 ครั้ง)

ออฟไลน์ aottoxxx

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
---เนื่องจาก สอ.ผม มีผู้ป่วยอยุ่ในทะเบียนโรคเรื้อรังจำนวนมาก (โอนข้อมูลมาจาก HCIS เดิม) ทำให้การกำหนดเป้าหมายผิดพลาด
---ผมต้องการตัดผู้ที่ไม่ได้มารับบริการ 1 ปี ออกจากทะเบียนผุ้ป่วยโรคเรื้อรัง และเปลี่ยนสถานะผู้ป่วยในทะเบียนคลินิกพิเศษ เป็น "ขาดการรักษาไม่มาติดต่อ"

---เบื้องต้นผมได้ลองทำคำสั่งเปลี่ยนสถานะผุ้ป่วยในคลินิคพิเศษ แต่มันเปลี่ยนผุ้ที่เพิ่งจะมาตรวจรักษาไปด้วย (ตรวจสอบจากวันรับบริการล่าสุด) ตามนี้ครับ

Update clinicmember c
left outer join ovst o
on c.hn = o.hn
set c.clinic_member_status_id = '6'
where c.clinic_member_status_id = '3' and o.vstdate < '2012-10-01'

ขอความอนุเคราะห์จากอาจารย์ทุกท่านช่วยตรวจสอบคำสั่งให้ผมด้วยครับ
ขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่านล่วงหน้าครับ ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2013, 14:44:03 PM โดย aottoxxx »

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: ช่วยดูคำสั่งเปลี่ยนสถานะผู้ป่วย ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 15:16:45 PM »
0
ลองแบบนี้ครับ

update clinicmember c
set c.clinic_member_status_id = '6'
where c.clinic_member_status_id = '3'
and c.hn in (select hn from ovst o where max(o.vstdate) < '2012-10-01' group by hn)
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• Newbie
  • *
Re: ช่วยดูคำสั่งเปลี่ยนสถานะผู้ป่วย ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 16:41:35 PM »
0
ยังไม่ได้ครับ ผมเองได้ลองแก้ไขจากคำสั่งของพี่แล้วก็ยังไม่ผ่าน

ช่วยดูให้อีกทีน่ะครับ ขอบคุณพี่ pop มาก ๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 21:58:15 PM »
0
ลองใช้

update clinicmember set clinic_member_status_id = '6'
where clinic_member_status_id = '3'
and hn not  in (select distinct(hn) from ovst  where vstdate > '2012-01-01' )

ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:00:39 PM »
0
ลองใช้

update clinicmember set clinic_member_status_id = '6'
where clinic_member_status_id = '3'
and hn not  in (select distinct(hn) from ovst  where vstdate > '2012-01-01' )

ครับ

ใช้ได้ครับ ขอบคุณ อ.เกื้อ อ.ป๊อป มาก ๆๆๆๆ ครับ  :D :D :D