ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มหงุดหงิด ขึ้น มาเรื่อยๆ แล้ว  (อ่าน 2811 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
เริ่มหงุดหงิด ขึ้น มาเรื่อยๆ แล้ว
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 09:15:55 AM »
รพ.ลานสัก อุทัยธานี เริ่มใช้ เวอร์4 มาตั้งแต่ มีค.59 ถึงปัจจุบัน จะ ครึ่งปีแล้ว ปัญหาหลายอย่าง ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข สอบถามปัญหาอะไรไป ก็เงียบ User คาดหวังว่า เวอร์ใหม่จะมาช่วยทำให้เค้าทำงานง่ายขึ้นไวขึ้น ได้ข้อมูลครบถ้วน Admin ทำงานง่ายขึ้น มีเวลาไปดูแลอย่างอื่นมากขึ้น  กลายเป็นว่า วันๆหนึ่ง ไปต้องทำไรต้องมาแก้ปัญหาให้user นั่งแก้รายงาน ทั้งๆที่บางตาราง ไม่ควรไปเปลี่ยน ก็ไม่สามารถดึงได้จากตารางเดิม ยกตัวอย่างเช่น รายงานจำนวนมากเราผูกไปที่    ovst.main_dep ปรากฎว่า ใน v.4 ไม่ stamp ใน   ovst.main_dep แล้ว ให้ไปดึงที่ opd_dep_queue รายงานที่ดึง ออกมาได้ไม่ตรงตามจริง  น้อย มากๆ  แจ้งปัญหาไปให้ บ.ทราบ ว่าขอให้ โปรแกรมกลับมา stamp ใน   ovst.main_dep เหมือนเดิม ก็เงียบ ตอบได้อย่างเดียวว่า ณ ตอนนี้ให้ใช้อย่างนี้ แล้วถามว่า รายงานดึงไม่ออก ผู้บริหารเค้า รอ ได้ไหมครับ  อันนี้แค่ เรื่องเดียวนะ ที่เรา ขอไปก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข
  ในส่วนของHard ware มีปัญหาตั้งแต่ หน้าจอ ผมไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นอย่าง ลานสัก รึเปล่านะ มากกว่าครึ่งของ PC ที่เราใช้ หน้าจอเราเป็นแบบ สี่เหลี่ยม จตุรัส  จะมีปัญหาเรื่องปุ่มทับซ้อน มองไม่เห็น ต่อให้ปรับขนาดความละเอียดยังไงก็ยังซ้อน เราแจ้งไปแล้วว่า ขอให้ปรับตรงนี้ตั้งแต่วันแรกๆที่เห็นโปรแกรม บ.ตอบได้แต่ว่าควรเปลี่ยนจอใหม่  ถามว่า ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับที่ต้องใช้ แล้วจอเดิมจะเอาไปทำอะไร ทุกวันนี้ก็ยังเป็นเหมือนเดิม  สรุปเราเสียเงินให้ บ.แล้ว ต้องใช้โปรแกรม ตามที่ บ. บังคับ ให้ใช้  หรือว่า เราควรได้ใช้โปรแกรม ตามที่ต้องการใช้ ครับ   อันนี้ผมถามในฐานะ ลูกค้า นะครับ  หากยังเป็นอย่างนี้อีก เราคุยกันกับน้องๆว่า ถ้ายังไม่แก้ปัญหาให้เรา เราคงจะถอย ไปใช้ เวอร์3 อย่างเก่า จะดีกว่า เพราะมีuser หลายคนถาม ว่า ทุกวันนี้ เราใช้ HOSxP ver 2  หรือ Ver 4 กันแน่
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: เริ่มหงุดหงิด ขึ้น มาเรื่อยๆ แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 09:40:18 AM »
0
รพ.ลานสัก อุทัยธานี เริ่มใช้ เวอร์4 มาตั้งแต่ มีค.59 ถึงปัจจุบัน จะ ครึ่งปีแล้ว ปัญหาหลายอย่าง ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข สอบถามปัญหาอะไรไป ก็เงียบ User คาดหวังว่า เวอร์ใหม่จะมาช่วยทำให้เค้าทำงานง่ายขึ้นไวขึ้น ได้ข้อมูลครบถ้วน Admin ทำงานง่ายขึ้น มีเวลาไปดูแลอย่างอื่นมากขึ้น  กลายเป็นว่า วันๆหนึ่ง ไปต้องทำไรต้องมาแก้ปัญหาให้user นั่งแก้รายงาน ทั้งๆที่บางตาราง ไม่ควรไปเปลี่ยน ก็ไม่สามารถดึงได้จากตารางเดิม ยกตัวอย่างเช่น รายงานจำนวนมากเราผูกไปที่    ovst.main_dep ปรากฎว่า ใน v.4 ไม่ stamp ใน   ovst.main_dep แล้ว ให้ไปดึงที่ opd_dep_queue รายงานที่ดึง ออกมาได้ไม่ตรงตามจริง  น้อย มากๆ  แจ้งปัญหาไปให้ บ.ทราบ ว่าขอให้ โปรแกรมกลับมา stamp ใน   ovst.main_dep เหมือนเดิม ก็เงียบ ตอบได้อย่างเดียวว่า ณ ตอนนี้ให้ใช้อย่างนี้ แล้วถามว่า รายงานดึงไม่ออก ผู้บริหารเค้า รอ ได้ไหมครับ  อันนี้แค่ เรื่องเดียวนะ ที่เรา ขอไปก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข
  ในส่วนของHard ware มีปัญหาตั้งแต่ หน้าจอ ผมไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นอย่าง ลานสัก รึเปล่านะ มากกว่าครึ่งของ PC ที่เราใช้ หน้าจอเราเป็นแบบ สี่เหลี่ยม จตุรัส  จะมีปัญหาเรื่องปุ่มทับซ้อน มองไม่เห็น ต่อให้ปรับขนาดความละเอียดยังไงก็ยังซ้อน เราแจ้งไปแล้วว่า ขอให้ปรับตรงนี้ตั้งแต่วันแรกๆที่เห็นโปรแกรม บ.ตอบได้แต่ว่าควรเปลี่ยนจอใหม่  ถามว่า ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับที่ต้องใช้ แล้วจอเดิมจะเอาไปทำอะไร ทุกวันนี้ก็ยังเป็นเหมือนเดิม  สรุปเราเสียเงินให้ บ.แล้ว ต้องใช้โปรแกรม ตามที่ บ. บังคับ ให้ใช้  หรือว่า เราควรได้ใช้โปรแกรม ตามที่ต้องการใช้ ครับ   อันนี้ผมถามในฐานะ ลูกค้า นะครับ  หากยังเป็นอย่างนี้อีก เราคุยกันกับน้องๆว่า ถ้ายังไม่แก้ปัญหาให้เรา เราคงจะถอย ไปใช้ เวอร์3 อย่างเก่า จะดีกว่า เพราะมีuser หลายคนถาม ว่า ทุกวันนี้ เราใช้ HOSxP ver 2  หรือ Ver 4 กันแน่

เป็นกำลังใจให้นะครับ...เข้าใจและเห็นใจ ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
Re: เริ่มหงุดหงิด ขึ้น มาเรื่อยๆ แล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 09:55:34 AM »
0
ขอบคุณครับ  อ.เกื้อ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ Dear

• Jr. Member
  • **
  • I'm BMS
  • Respect: +4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 11:33:00 AM »
0
เรียนพี่กุ้งค่ะ

ทางทีมรับทราบปัญหา ที่พี่กุ้งแจ้งมาก่อนหน้านี้แล้ว ไม่ได้นิ่งนอนใจ เลยนะคะ  :-[ :-[ :-[
ในฐานะ PM ผู้รับผิดชอบโครงการในจังหวัดอุทัยธานี ต้องขออภัยที่ไม่ได้แจ้งกลับหรือรายงานความก้าวหน้า เรื่องที่กำลังแก้ไขหรือกำลังดำเนินการให้รับทราบค่ะ จะขอปรับปรุงการทำงานเรื่องการรับปัญหา และแจ้งกลับให้ทาง admin รับทราบนะคะ

สำหรับเรื่องการแก้ไขโปรแกรมนั้นทางทีมมีขั้นตอนอยู่ค่ะ ซึ่งทางทีมขอให้ความสำคัญกับปัญหาการใช้งาน"หน้างาน"ก่อนในเรื่องของการแก้ไขโปรแกรม

ในส่วนของ Hardware นั้น บริษัทมุ่งเน้นให้ โปรแกรมสามารถนำประสิทธิภาพของ Hardware รุ่นใหม่ๆ /เทคโนโลยีใหม่ๆ มาใช้ได้อย่างเต็มที่ แต่ปัญหาที่ขึ้นกับจอแสดงผล (แบบสี่เหลี่ยมจัตุรัส) อาจารย์ก็ได้วางแนวทางไว้แล้ว แต่หากยังเป็นปัญหากับรพ. อยู่จริงๆ ทีมก็จะนำมาหาทางแก้ไขดูค่ะว่า โปรแกรมจะช่วยยังไงได้บ้าง

ต้องขอขอบคุณพี่กุ้งค่ะ ที่ช่วยสะท้อนและแจ้งเตือนปัญหาให้ทีม ทั้งที่เกิดขึ้นแล้ว และที่คาดว่าน่าจะเกิดขึ้น
ในฐานะ PM ผู้รับผิดชอบโครงการ จะไม่ยอมให้พี่ๆน้องๆ ในจังหวัดอุทัยธานี ถอยไปเวอร์ 3 แน่นอนค่ะ... 8) 8) 8)
หัทยา ทองคงหาญ (เดียร์)
ฝ่ายฝึกอบรม, บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
081-899-5382