ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนมีการสั่งใช้ยาครั้งแรกคะ......  (อ่าน 4238 ครั้ง)

ออฟไลน์ satun

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เตือนมีการสั่งใช้ยาครั้งแรกคะ......
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 14:15:17 PM »
0
รพ. ต้องการเก็บข้อมูลผู้ป่วยเรื่อง intensive ADR ที่เกิดจากการใช้ยาที่แพ้ยาได้บ่อยและรุนแรง เช่น bactrim ในครั้งแรกที่ผู้ป่วยใช้ยาคะ  และ print sticker แจ้งเตือน ด้วยคะ .... คิดว่าหลายโรงพยาบาลก็ต้องการเก็บข้อมูลนี้คะ เพราะเป็นตัวชี้วัดงาน ADR ที่ต้องส่ง อย. คะ

----->  อาจารย์ช่วยทำให้ HOS xp
1. แจ้งเตือนเมื่อสั่งใช้ยา ที่แพ้บ่อย+รุนแรง เช่น bactrim และ print sticker แจ้งเตือนเฝ้าระวังอาการแพ้ยาคะ........
2. บันทึกข้อมูลการจ่ายยาที่แพ้บ่อย+รุนแรงไว้ ----รายงาน

ขอบคุณมากคะ
รพ.สตูล
Mr.akemat wongpairin
MRS 23
LINUX : centos ram 20 G HD 120 G
HOSxP 16 กค 53 by BMS
nyeake@gmail.com
satun hospital

ออฟไลน์ golf_win

• Hero Member
  • Respect: +112
Re: เตือนมีการสั่งใช้ยาครั้งแรกคะ......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 14:22:30 PM »
0
ข้อ 1 ใช้ตัว notify ในทะเบียนเวชภัณฑ์ยาได้ครับส่วน sticker แจ้งเตือนนี่จะใช้แจ้งเตือนเภสัชใช่มั้ยครับ
ข้อ 2 ใช้การเขียน custom report ได้ครับไม่ยากครับ ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ witxp

• Full Member
Re: เตือนมีการสั่งใช้ยาครั้งแรกคะ......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:22:42 AM »
0
ปกติเราจะมีการเฝ้าระวังการแพ้ยารุนแรงของยาในบางรายการในช่วง 3-4 เดือนแรกที่มีการสั่งใช้ยารายการดังกล่าวกับผู้ป่วยที่เพิ่งใช้ยาดังกล่าวเป็นครั้งแรก ที่สำคัญคือเราไม่สามรถ Detect ได้ว่าใครบ้างใช้ยานี้ในครั้งแรกโดยไม่ต้องเข้าไปดูประวัติเองทุกๆครั้ง และจะเลิกติดตามเมื่อพ้นช่วงเวลาไปแล้วครับ เช่น Cotrimoxazole , Phenytoin, Carbamazepine เป็นต้น
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:14:07 AM »
0
เราสามารถสร้าง variable มาตรวจจับว่าได้รับยานี้ครั้งแรกหรือเปล่าได้ครับ

pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ paullier13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 20:41:41 PM »
0
ขอดันด้วยคนนะครับ
ระบบนี้เป็นระบบที่มีประโยชน์มากหากสามารถทำได้ครับ

ภก.ปิยะวัฒน์ รพ.โนนสัง
จ.หนองบัวลำภู