ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมีข้อสสัยอะครับเรื่อง sticker ยาครับ ที่จะให้เป็นภาษาอังกฤษ  (อ่าน 10577 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
คือผมมีคนไข้ต่างชาติเข้ารับการรักษาแล้วมารับยา แต่sticker ยาบอกวิธีใช้เป็นภาษาไทย ฝรั่งอ่านแล้วไม่เขาใจ ก็เลยจะถามว่าจะให้มันออกเป็นภาษาอังกฤษ กรณีที่คนไข้เป็นชาวต่างชาติอะครับไม่ทราบว่าสามารถทำได้เปล่าครับ ต้องไปคีย์วิธีการใช้ค่าเพิ่มตรงไหนครับให้ออกเป็นภาษาอังกฤษ ขอบคุณครับ

ฝรั่งอ่านภาไทยมะได้ครับ(ดัดสำเนียงฝรั่งหน่อยนะ)
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
มีอยู่แล้วครับ กำหนดภาษาผู้ป่วยคนนั้นใช้ตอนลงทะเบียนผู้ป่วย เช่น ภาษาอังกฤษ เป็น 02 แล้วในวิธีการใช้ยาก็ให้มีภาษาอังกฤษ อยู่ทางด้านขวาดังรูปครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถูกต้องนะครับ  ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ witxp

• Full Member
ถ้าตอนลงทะเบียนที่ห้องบัตรไม่เลือกเป็นภาษาอังกฤษ sticker ยาก็ไม่ออกเป็นภาษาอังกฤษใช่หรือไม่ครับ
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ siamza16

• Newbie
  • *
    • ห้องพักเชียงใหม่
อืมมาหาความรู้นะครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้าตอนลงทะเบียนที่ห้องบัตรไม่เลือกเป็นภาษาอังกฤษ sticker ยาก็ไม่ออกเป็นภาษาอังกฤษใช่หรือไม่ครับ
ในหน้า key ยา ของผู้ป่วยนอก และผู้ป่วยในมีให้เลือกภาษานะครับ แต่ผมยังไม่ได้ทดลองใช้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
พี่โก้ลองก่อน...เดี๊ยวผมตาม...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
ขอบคุณครับต้องการอยู่พอดี
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ Kumpol Khonburi

• Full Member
  • นวก.สาธารณสุข (ชำนาญการ) ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี โคราช
  • Respect: +3
HOSxP สามารถให้ห้องยาเลือกที่จะพิมพ์ฉลากยาเป็นภาษาไทย/อังกฤษได้เองไหมครับ
โดยไม่ต้องขึ้นอยู่กับการลงข้อมูลภาษาในประวัติเพียงอย่างเดียว เพราะไม่สะดวกเลยที่ต้องแจ้ง
กลับไปให้ห้องบัตรเปลี่ยนภาษา เป็นไทย/อังกฤษ ในหน้าประวัติทั่วไป 1 เนื่องจากบางครั้ง
คนต่างชาติป่วยก็จริง แต่คนป้อนข้าวป้อนยาเป็นคนไทยอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก
ฉลากยาก็ดันเป็นภาษาอังกฤษ ดังนั้นห้องยาเป็นจุดที่น่าจะตัดสินใจได้ดีที่สุดว่าฉลากยาควร
จะพิมพ์ไป็นภาษาอะไร จึงจะเหมาะสมกับบริบทของคนไข้ในขณะนั้น

ฝากอาจารย์ช่วยพิจารณาด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ร.พ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
ขึ้นระบบ 1 กย. 52 (อบรมโดย BMS)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ที่หน้าจอห้องยาจะมีช่องให้เลือกภาษาครับ ถ้าเลือก ไทย patient.lang จะ = TH และ ถ้าเลือกอังกฤษ patient.lang จะ = EN ซึ่งสามารถใช้ค่านี้ไปเปลี่ยนภาษาที่จะพิมพ์ในระบบ Sticker หรือ Report ได้ครับ วิธีใช้ภาษาอังกฤษ จะอยู่ใน field drugusage.ename(1-3)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Mong1047

• Newbie
  • *
มี ภาษา พม่า คู่กับ ไทย มั๊ยครับ ปัญหาด้ารการสื่อสาร ตอนจ่ายยา

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
สำหรับภาษาอื่นที่ไม่ใช่ English มันเป็นปัญหาเรื่องของการจัดการ Unicode ของตัว HOSxP v3 ครับ แต่ตอนนี้รองรับการพิมพ์ Sticker ภาษาอื่นใน v4 แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2017, 11:42:03 AM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD