ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเขียนรายงานโดยใช้ตัวแปรในโปรแกรม ReportDesigner ทีครับ  (อ่าน 3214 ครั้ง)

ออฟไลน์ songwut

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ได้ลองเขียนรายงานแบบใช้ตัวแปรใน report designer แล้ว แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

คือ อยากทำให้มันแสดงประมาณว่า ถ้าใช้ยานี้ให้แสดง X เพื่อบอกให้รู้ว่าเคสใช้ยานี้

ก็เลยลองประกาศตัวแปร ในส่วนของ Declarations ตรง Variables ไป
enalaprill : string;

และใน Events > Oncreate ก็ได้กำหนดค่าไว้ตามนี้
enalaprill := '"1000122","1900183","1900568"';

แล้วในส่วนของ Variable ที่เราจะให้มันแสดง X ก็ได้ลองเขียนประมาณนี้

procedure Variable1OnCalc(var Value: Variant);
begin
     if  DBPipeline['icode'] = '+planix+' then
  Value :='X'
  else   Value :='-' ;

end;

แต่ปรากฏว่าพรีวิวออกมาดูกลับมีแต่ - อย่างเดียว ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าผมเขียนคำสั่งถูกรึเปล่า รบกวนสอบถามทีครับ

และยังมีปัญหาจะสอบถามเพิ่มคือ เวลาผมดึง icode ของคนไข้มาผมดึงมาจาก ตาราง opitemsrece_summaray
ไม่แน่ใจว่ามันมา 1 คน / 1 รายการรึเปล่า หรือว่า มา 1 คน หลายรายการครับมันเลยมีแต่ - อย่างเดียว ถ้าเป็นยังงั้นจะแก้ยังไงดีครับ

เพิ่งลองหัดทำ รบกวนดูให้ทีครับ
ขอบคุณครับ

dusit

• บุคคลทั่วไป
คล้าย ๆ แบบนี้ ไหมครับ

• **
ประมาณนี้เลยครับ ขอบคุณมากๆเลยที่ให้วิธีแนวคิดใหม่ๆมาลองเล่นเพิ่ม

ว่าแต่ทำไมรายชื่อคนไข้มันมีแค่คนเดียวเอง ทำไมมันไม่ต่อๆกันลงมาครับ ?

ต้องเพิ่มอะไรตรงไหนอีกเหรอครับ ?

• **
ประมาณนี้เลยครับ ขอบคุณมากๆเลยที่ให้วิธีแนวคิดใหม่ๆมาลองเล่นเพิ่ม

ว่าแต่ทำไมรายชื่อคนไข้มันมีแค่คนเดียวเอง ทำไมมันไม่ต่อๆกันลงมาครับ ?

ต้องเพิ่มอะไรตรงไหนอีกเหรอครับ ?

อ่อ ได้แล้วครับ

ผมใส่ผิดช่องเอง  :P :P