ผู้เขียน หัวข้อ: server เสีย ไปใช้ replication แทน แล้วกลับมาใช้ใหม่ ต้องทำงัยบ้าง  (อ่าน 4725 ครั้ง)

ออฟไลน์ thachang

• Sr. Member
  • Respect: +2
    • www.thachanghosp.org
server เสีย ไปใช้ replication แทน พอซ่อม server เสร็จกลับมาใช้ใหม่ ต้องการนำข้อมูลกลับมา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ทำเหมือนการย้ายข้อมูล ไปเครื่องใหม่ ใช่ไหมครับ คือ backup จากเครื่อง replication ก่อน แล้วไป connect เครื่อง server ที่ซ่อมกลับมาแล้วนั้น แล้ว restore ไป ถูกต้องป่าวครับ
โรงพยาบาลท่าช้าง  ต.โพประจักษ์  อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี
Server Main   Centos 7  / MariaDB 5.5.63
Server Slave  Centos 7  / MariaDB 5.5.63

ออฟไลน์ tiae

• Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
ใช่ครับ แต่ต้อง Backup Data แบบ Cool นะครับ ถึงจะไป Restore ได้สมบูรณ์
ถ้า Restore ไม่ผ่าน ก็ให้เข้าไป ลบข้อมูลใน ksklog ออกก่อน แล้วก็ Backup Data แบบ Cool อีกครั้งหนึ่ง แล้วเอาไป Restore น่าจะผ่านนะครับ
ขอให้โชคดี
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Hero Member
เห็นด้วยครับ  การ  backup   ต้องเลือก option เป็น cool  ด้วย ไม่นั้น ข้อมูลจะมาไม่หมด
และผมเคย ลง server  MySQL 5.0-5.1   ยังเกิด error อยู่ ที่ ประวัติเวชภัณฑ์   ถ้าเป็น   MySQL 4.1  จะไม่มีปัญหาครับ     ล่าสุด  MySQL4.1.21- 4.1.22  ไม่มีปัญหาครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ขอบคุณครับ แต่ตอน cool b/u มันมี error นิดนึงครับ ว่า" backup abnormal terminate"  เหมือน มันฟ้องว่า ignore table replication_log ... แต่ ก็ restore ผ่านนะคับ อย่างนี้ควรทำงัยครับ  ส่วนถ้า hot b/u ไม่มีปัญหาครับ
โรงพยาบาลท่าช้าง  ต.โพประจักษ์  อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี
Server Main   Centos 7  / MariaDB 5.5.63
Server Slave  Centos 7  / MariaDB 5.5.63

ออฟไลน์ tiae

• โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
ลืมไปครับให้ลบตาราง replication_log นี้ด้วย ใหญ่มากๆ
ผมเคยลองไม่ลบข้อมูลใน  ksklog กับ replication_log แล้วเอาไป Restore ไม่ผ่านครับ
ถ้าเราลบ 2 ตารางที่ว่ามา แล้วเอามา Restore นี่ผ่านแน่นอนครับ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ขอบคุณครับ ๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
การ restore ไม่ได้ อาจจะเกิดจากการกำหนด max_allowed_packet ของ mysql ไว้น้อยเกินไปครับ
ลองกำหนดให้เป็น
max_allowed_packet=32M

แล้วลอง restore ใหม่ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD