ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ Hosxp pcu เพิ่มบ้านเลขที่ไม่ได้  (อ่าน 5729 ครั้ง)

ออฟไลน์ prasit

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ช่วยหน่อยครับ Hosxp pcu เพิ่มบ้านเลขที่ไม่ได้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 15:38:47 PM »
0
ช่วยหน่อยครับ Hosxp pcu เพิ่มบ้านเลขที่ไม่ได้  ท่านใดทราบ  ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ช่วยหน่อยครับ Hosxp pcu เพิ่มบ้านเลขที่ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 16:54:49 PM »
0
 ;D ;D ;D
ระบบงานบัญชี 1--->คลิกเลือกหมู่บ้าน(ด้านซ้ายมือ)--->คลิกปุ่ม "เพิ่มบ้าน" ที่หน้าจอ "ข้อมูลทะเบียนบ้าน" ใส่ข้อมูลบ้านเลขที่ที่จะเพิ่มเข้าไปแล้วคลิกบันทึก ระบบมันเป็นแบบนี้ครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• Newbie
  • *
Re: ช่วยหน่อยครับ Hosxp pcu เพิ่มบ้านเลขที่ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 20:48:02 PM »
0
ขอบคุณ คุณ Jdadmin1 มากนะครับที่ช่วยชี้แนะ ระบบ Hosxp pcu ของ รพ.สต.อื่นที่ไม่มีปัญหา  ผมเพิ่มตามที่คุณ Jdadmin1 แนะนำก็สามารถเพิ่มได้ครับ  แต่ Hosxp pcu รพ.สต.ที่ผมทำงานอยู่  ไม่ทราบมีปัญหาอะไร สั่งเพิ่มบ้าน  ใส่บ้านเลขที่  แล้วบันทึก  แต่พอเปิดหาบ้านเลขที่ที่เราเพิ่มเข้าไป  ไม่มีบ้านเลขที่นั้นครับ  ผมลองทำหลายวิธี  เช่น Update version, Upgrade stucture, check/repair table, Serial check ก็เพิ่มไม่ได้ครับ  ไม่ทราบจะทำยังไงดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 22:21:16 PM »
0
 ;D ;D ;D
ถ้าเมื่อก่อนเคยเพิ่มได้ให้ลองตรวจสอบดูก่อนครับว่าเลข village_id ที่ตาราง village มีการแก้ไขไปจากเดิมหรือเปล่า
select * from village
(ดูว่าแต่ละหมู่มีเลข village_id เป็นเลขอะไร)
select * from house where village_id = 'xx'
(ดูบ้านเลขที่ในแต่ละหมู่ในตาราง village)
ลองดูก่อนนะครับ
 ;D ;D ;D

โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:24:54 PM »
0
ขอบคุณ คุณ jdadmin1 อีกครั้งครับ ผมลองตรวจสอบตามคำแนะนำแล้ว ไม่มีบ้านเลขที่ที่เพิ่มเข้าไปใหม่ครับ  และผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเมื่อก่อนเคยเพิ่มบ้านเลขที่ได้หรือไม่  ผมพึ่งมารับงาน สอบถามจากเพื่อนร่วมงานที่เคยอยู่มาก่อน  ก็ได้คำตอบว่า ไม่แน่ใจ  คิดว่าไม่น่าจะเคยเพิ่มบ้านเลขที่ได้ตั้งแต่เริ่มใช้โปรแกรม  ไม่ทราบจะทำยังไง  ขอคำแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 00:06:40 AM »
0
 ;D ;D ;D
PM เลข Teamviewer กับ Password มาทางข้อความส่วนตัวครับ
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 23:17:32 PM »
0
     ผมเพิ่มบ้านเลขที่ได้แล้วครับ ลองเข้าไปดูโครงสร้างตาราง house เปรียบเทียบกับ รพ.สต.อื่นที่ไม่มีปัญหา พบว่ามี field hospcode เกินมา  จึงลองลบออก หลังจากนั้นก็สามารถเพิ่มบ้านเลขที่ได้ตามปกติ  ทดลองย้ายคนเข้าบ้านก็สามารถย้ายได้  ทดลองส่งออก 21 แฟ้ม พบว่า บ้านเลขที่ที่เพิ่มเข้าไปใหม่ถูกส่งออกมาด้วย
    แต่ก็ยังไม่แน่ใจครับ  อยากเรียนถามต่อว่า  ผมทำแบบนี้จะมีปัญหากับข้อมูลส่วนอื่นๆหรือไม่  ถ้าไม่มีปัญหาอะไรจะได้ลบในฐานข้อมูลจริงครับ