ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่อง ระบบ Air ห้อง Server ครับ ของแต่ละ รพ ใช้ยังไงครับ  (อ่าน 10264 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
เมื่อก่อน ผมใช้ Server Tower แต่หลังเปลี่ยนมาเป็น rack ระบบระบายต้องดีกว่าเดิม เพราะถ้าร้อนหน้อน ร้องดัง
จึงอยากขอคำแนะนำว่าควร เลือกใช้ หรือ ติดตั้งแบบไหน ดี ครับ ถึงจะเหมาะสม
ขนาดห้อง 4*4 M server 3-4 ตัว SW 3 ตัว อนาคตอาจมีเพิ่มอีกนิดหน่อย :)
ต้อนนี้ว่าจะติด Air 2 ตัว แอร์ ใช้แอร์ บ้าน ขนาด 12000 หรือควรเลือกแบบไหนดีครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ Khuad

• Hero Member
  • .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

... คร่าวๆ ก็ ทั้ง 2 ตัว มีระบบที่สามารถตั้งเวลา สลับกันทำงานได้ 

และก็มีระบบเริ่มทำงานใหม่อัตโนมัติ กรณีที่มีปัญหากระแสไฟฟ้าขัดข้องจนเครื่องหยุดทำงาน

ที่เหลือก็ลอง ปรึกษาร้านแอร์ ที่เชื่อถือได้ ดูครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ sumkiat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
ใช้แบบเดียวกับคุณ Khuad
รพ.มะการักษ์ 240 เตียง
เริ่มระบบ HOSxP 1 ธค 48  , HOSxP: 3.56.9.30
Server : Ram 128 GB. centos 6.4 (64 bit) , MySQL 5.5.31

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

... คร่าวๆ ก็ ทั้ง 2 ตัว มีระบบที่สามารถตั้งเวลา สลับกันทำงานได้ 

และก็มีระบบเริ่มทำงานใหม่อัตโนมัติ กรณีที่มีปัญหากระแสไฟฟ้าขัดข้องจนเครื่องหยุดทำงาน

ที่เหลือก็ลอง ปรึกษาร้านแอร์ ที่เชื่อถือได้ ดูครับ ...  :D ...

ผมรับติดตั้ง  Air  Server ครับ..ราคาเดียวกับ คุณ เทพ อ.ขวด.. ;D ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
ดูจากข้อมูลที่ให้ผม ผมเลือก 15,000 BTU หรือถ้าให้ดี 18,000 ครับ เหตุผลเพราะ
- rack server ตัวหนึ่งทำความร้อนเฉลี่ยประมาณ 1 - 3K BTU/hr (ถ้าสูง ๆ อาจประมาณ 6 - 7K BTU/hr) ดังนั้นคิดเลขกลม ๆ งานนี้เจอความร้อนจากอุปกรณ์ในห้องน้อย ๆ ก็ 12K BTU
- ถ้าคุณ apiruk จะจัดเต็มแบบให้ server มันเงียบที่สุด เราก็ต้องจัดการความร้อนก้อนนี้ให้เหลือน้อยที่สุด เพราะระบบระบายอากาศจะได้ทำงานน้อยลง นั้นคือ พัดลมก็จะเสียงดังน้อยลง ถ้าจะใช้แอร์ธรรมดา สิ่งเดียวที่เราจะทำได้ คือ เซ็ตให้เย็นจัดพอควร (โดยมากเขาแนะนำ 20 - 23 องศา หรือต่ำกว่า) นอกจากเปลี่ยนใจไปซื้อระบบแอร์ precision cooling
- อย่าลืมนะครับว่าห้องยังมีความร้อนจากสิ่งแวดล้อมอีก เช่น ผนังโดนแดดส่องตลอดวันไหม, มีคนเข้าออกห้องบ่อยไหม เป็นต้น
ที่นี้ก็ต้องดูปัจจัยเสริมอย่างอื่น เช่น องค์ประกอบตู้แร็คว่าเอื้อต่อการระบายความร้อนไหม (บางทีซื้อตู้แบบบานทึบทั้งหน้าหลังก็ระบายความร้อนแย่) , ชนิดของแอร์ , หรือตำแหน่งการติดตั้ง ถ้าเป็นไปได้นะครับ ถ้าตู้แร็คของคุณเป็นแบบบานทึบ ผมว่าทำพัดลมและท่อสำหรับดูลมหลังตู้ออกไปทิ้งนอกห้องก็เวิร์คนะครับ เพราะห้องแค่ 4 เมตรถ้าจะทำจริง ๆ สบาย ๆ เลยครับ