ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องการกรอกชื่อประเทศ ให้คนไข้ทั้งหมดที่มีค่าว่าง ใช้คำสั่งอะไรครับ  (อ่าน 3158 ครั้ง)

ออฟไลน์ saxmaxx

• Full Member
  • Respect: +2

ถ้าต้องการกรอกชื่อประเทศ ให้คนไข้ทั้งหมดที่มีค่าว่าง  ผมใช้คำสั่งนี้ครับupdate patient set country = '' where country = '99' ;   ผมลองในเครื่อง stand alone แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา.....

pongrawe  traisarsri  กอล์ฟ 
รพช. บางไทร  จ.พระนครศรีอยุธยา
Master : DELL R440 Ram 64GB
 ขึ้นเต็มระบบ 13 มี.ค.63
HOSXE

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D ท่านใส่เงื่อนไขกลับกันนะครับ
update patient set country = '99' where country = ' ' ; 
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ saxmaxx

• Full Member
  • Respect: +2
ขอบคุณครับ 

ผมลองในเครื่อง stand alone แล้ว updateให้ผมได้1ใน5 ของจำนวนคนไข้ทั้งหมดครับ

คาดว่าน่าจะติดปัญหา ฟิลด์ death ที่มีค่าว่าง  สงสัยคงต้อง update แบบเดียวกัน

ผมขอถามต่ออีกนิดนึงนะครับ ถ้าต้องการให้ค่าในฟิลด์ citizenship ที่เราระบุเองทีละชนชาติไปใส่ที่ฟิลด์  country  ไม่ทราบว่าเขียนคำสั่งว่าอะไรครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา.....

pongrawe  traisarsri  กอล์ฟ 
รพช. บางไทร  จ.พระนครศรีอยุธยา
Master : DELL R440 Ram 64GB
 ขึ้นเต็มระบบ 13 มี.ค.63
HOSXE

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
น่าจะ
update patient set country='xx' where citizenship='xx'

อยากให้ citizenship อะไร เป็นประเทศอะไร ก็กรอกเองครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549