ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเริ่มใช้ HosXP PCU จริง  (อ่าน 5020 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
อยากเริ่มใช้ HosXP PCU จริง
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 20:44:49 PM »
0
อยากขอคำแนะนำ หรือยืนยันจากทุกท่านที่ได้ใช้งานแล้วครับ
ว่าสามารถใช้ร่วมกับ DB ของ HosXP ได้หรือเปล่าครับ
อยากเริ่มใช้งานจริงๆ บ้าง แต่ไม่กล้า Import เข้า DB ของ
HosXP ครับ เลยมาขอคำแนะนำ และยืนยันจากทุกท่านก่อนครับ
ขอบุณครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากเริ่มใช้ HosXP PCU จริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 20:55:57 PM »
0
ผมก็ทดสอบมาแล้วครับ
ตอนนี้ผมใช้ hosxp +  hosxp_pcu  พร้อมกัน แต่ผมไม่ได้โอนมาจาก hcis เพราะว่าไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: อยากเริ่มใช้ HosXP PCU จริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 21:13:15 PM »
0
ผมก็เหมือน อ.อ๊อด ครับ ไม่มี DB เก่าจาก HCIS ต้องเริ่มคีย์ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เข้าไปใหม่
แต่ก็ดีใจนะครับที่เริ่มฐานข้อมูล PCU เริ่มโตขึ้นเรื่อย ๆ รอท่านอื่นเข้ามาแนะนำต่อแล้วกัน
เผื่อจะมีที่ไหนใช้จริงบ้าง  เห็น อ.manoi บอกว่าต้องรอ HOSxP_PCU เฟสต่อไปครับ
แต่ตอนนี้หลายตารางก็ลิ้งค์กันแล้วนะครับเท่าที่ทดสอบมา 2 สัปดาห์นี้
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 21:24:25 PM »
0
....ใช้แล้วเช่นกัน..ครับ..ไม่เคยมีฐานเหมือนกัน...คีย์ใหม่เหมือนกัน..ตอนนี้ก็เกือบสมบูรร์แล้วครับ...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 22:00:29 PM »
0
ของผมมีการการ HCIS มาก่อนครับ เลยต้อง Import เข้ามา
เลยกลัวว่า เอาเข้าไปใน HosXP แล้วจะมีปัญหา
เท่าที่ผมทดลองกับ DB ทดสอบ ตอน Import ต้องไปแก้ไขตาราง
tbhdb หลายที่ครับ แล้วก็ระหว่างนำเข้าข้อมูลบางตารางก็ยัง Error อยู่บ้างครับ
นี่ก็อีกสาเหตุนึงที่กลัวในการใช้ร่วมกับ Hosxp ครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ slamdunknet

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 11:48:07 AM »
0
  ร้อยเอ็ดใช้แล้วนะครับ Hosxp + Hosxp_PCU อยู่บรบือใกล้กับ รพ.ศรีสมเด็จ ลองสอบถามดูนะครับ

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 18:42:30 PM »
0
ของ รพ.ผม เริ่มนำเข้า DB จาก HCIS --> hos_pcu ปัจจุบันใช้ Hosxp + hos_pcu ครับ
คำแนะนำ :
 1. นำเข้าตารางทุกตาราง ครับ ที่สำคัญ ตรวจเช็ค ค่าว่างในฟิวล์  อย่าให้มี หากมีลบทิ้งไปก่อนแล้ว
     คีย์ซ่อมเพิ่มภายหลังนำเข้าเสร็จแล้ว
2. กรณี ตารางไม่สมบูรณ์(ไม่มีข้อมูล)หรือใช้งานจริงไม่ครบมาก่อนใน HCIS 
     นำเข้าแค่ตาราง village ,house,person ก่อน เพราะเป็นตารางสำคัญในการเริ่มต้นใช้งาน
     ส่วนตารางที่เหลือ ก็คีย์ข้อมูลเพิ่มภายหลังจากนำเข้าเสร็จแล้ว ก็ได้ ครับ
หมายเหตุ : ดีกว่า+สั้นกว่า+ประหยัดเวลากว่า การเริ่มต้นคีย์ข้อมูลหมุ่บ้าน/หลังคาเรือน/ประชากร ใหม่ทั้งหมด
                 ส่วนข้อมูลการรับบริการ ให้มีใช้การลิ้งค์ จาก HOSXP ครับ แล้วเริ่มต้นนับ 1 ใหม่หลังจากนำเข้า
                 มองไปข้างหน้า.. ส่วนประวัติรับบริการย้อนหลังก็เปิดดูของเก่าจาก HCIS ครับ
                 ไม่นาน..ก็สามารถเลิกของเก่าได้โดยไม่ต้องกลับไปมองอีกต่อไป
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50