ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Centos 5 สถานะ Memory  (อ่าน 7830 ครั้ง)

ออฟไลน์ armds

• Hero Member
  • armds
  • Respect: +10
สอบถามเรื่อง Centos 5 สถานะ Memory
« เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 10:33:38 AM »
0
ปัจจุบันใช้ Linux  Centos 5
จากรูปมีการใช้  Memory ไป  99%  ก็เลยส่งสัยว่ามีโอกาศที่จะ server ดาว  ได้ไหมครับ  และมีวิธีแก้ไขไหมครับ  ตรวจสอบแล้วพบว่ามีตัวที่ใช้ memory 8.2  น่าจะเกี่ยวไหมครับ  รบกวนผู้เชี่ยวชาญ แนะนำด้วยครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: สอบถามเรื่อง Centos 5 สถานะ Memory
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 11:21:25 AM »
0
ใช้คำสั่ง top แล้วกดปุ่ม shift+M เพื่อดูรายชื่อ Process ที่ใช้หน่วยความจำสูงสุดจากมากไปน้อยครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• armds
Re: สอบถามเรื่อง Centos 5 สถานะ Memory
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 15:25:04 PM »
0
ลองดูแล้วครับ  ได้ตามนี้ครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

• armds
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 16:05:50 PM »
0
เป็นไปได้ไหมครับว่า  Mysql  ทำงานค้างไว้  แต่ไม่คืนค่ากลับ  ระหว่าง  client กับ server  เพราะก่อนหน้านี้มีการ  replicator  แล้ว error และทำการ  Upgrade  นาน มาก ผิดปกติครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 17:14:21 PM »
0
mysqld ใช้แค่ 152 Megabytes เองครับ หน่วยความจำที่เหลืออาจจะถูกนำไปใช้เป็น system cache ก็ได้ครับ

คำแนะนำ
ลองปรับ my.cnf ให้ Mysqld มี VIRT ประมาณ 1800 M ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 18:10:47 PM »
0
ช่วยอธิบาย  ด้วยครับว่า  mysql  ติดตั้งแบบไหน

• armds
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:52:38 AM »
0
mysqld ใช้แค่ 152 Megabytes เองครับ หน่วยความจำที่เหลืออาจจะถูกนำไปใช้เป็น system cache ก็ได้ครับ

คำแนะนำ
ลองปรับ my.cnf ให้ Mysqld มี VIRT ประมาณ 1800 M ครับ

ครับ

ช่วยอธิบาย  ด้วยครับว่า  mysql  ติดตั้งแบบไหน

ใช้เป็น  mysql  form    XAMPP   ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 11:22:48 AM »
0
มันอาจจะเกิดการการจัด  ของ xamp  เองครับ

ผมแนะนำว่าให้ลง  apache + php   ด้วย  XAMPP 

แต่ mysql  ลงเอง ไม่เอาที่มากับ XAMPP